Linksys wag120n notebook เข้าเน็ตไม่ได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Linksys wag120n notebook เข้าเน็ตไม่ได้

โพสต์โดย Spirit เมื่อ อาทิตย์ 23 ต.ค. 2011 10:19 am

รบกวนหน่อยครับ ผมลงโปรแกรมตามคู่มือในแผ่นแล้วครับ ช่วงแรกโน็ตบุ๊คเข้าได้ พอมาช่วงหลังเข้าไม่ได้ ตรงไอคอนสัญญาณไวเลสที่ทาคบาร์เป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองมีเครื่องหมายคำเตือนขึ้นอยู่ เช็คสัญญาณไวเลสเชื่อมต่อได้ปรกติ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ เช็ค DNS ขึ้น Time out ครับผม ถึงขึ้นตอนนี้ผมต้องทำยังไงต่อครับ ขอบคุณครับ
Spirit

Re: Linksys wag120n notebook เข้าเน็ตไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 ต.ค. 2011 9:05 pm

Spirit เขียน:รบกวนหน่อยครับ ผมลงโปรแกรมตามคู่มือในแผ่นแล้วครับ ช่วงแรกโน็ตบุ๊คเข้าได้ พอมาช่วงหลังเข้าไม่ได้ ตรงไอคอนสัญญาณไวเลสที่ทาคบาร์เป็นรูปสามเหลี่ยมสีเหลืองมีเครื่องหมายคำเตือนขึ้นอยู่ เช็คสัญญาณไวเลสเชื่อมต่อได้ปรกติ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ เช็ค DNS ขึ้น Time out ครับผม ถึงขึ้นตอนนี้ผมต้องทำยังไงต่อครับ ขอบคุณครับ

• เป็นอาการที่เราไม่ได้รับ IP Address ที่ถูกต้องที่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้นะครับ มีวิธีการตรวจสอบก็คือว่าให้เราเข้าไปดูในหน้าเมนู Status ของ WAG120N นะครับ แล้วดูว่าตอนนี้ WAG120N เชื่อมต่อ PPPoE ผ่านหรือเปล่าครับ ถ้าผ่านนั้นตัว WAG120N จะได้รับ Public Ip Address มานะครับ แล้วจะสามารถแจกไปให้กับเครื่องลูกที่เข้ามาเกาะได้นะครับ

• เอาแบบนี้ดีกว่านะครับผม โดยปกติแล้ว "จะไม่แนะนำให้ใช้ CD-ROM ที่ติดมากับกล่องในการติดตั้ง" นะครับ ให้เรากด RESET ไว้ 30 วินาที เพื่อ clear ให้กลับไปเริ่มใหม่หมดก่อนนะครับ จากนั้นให้เราติดตั้งอุปกรณ์เองดังขั้นตอนต่อไปนี้นะครับ / ขั้นตอนการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys By Cisco WAG120N

• การติดตั้งแบบนี้จะมีข้อดีคือ เวลาเรามีปัญหา เราจะได้เข้าไปดูสถานะ หรือแก้ไขต่างๆได้เป็นนะครับ แต่ถ้าลงจากแผ่นมันจะงงๆ นิดนึงนะครับผม ขนาดเจ้าหน้าที่ของ Linksys เองยังบ่นเลยครับ ว่าทำ CD-ROM มาทำไมอะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX