WAG120N สามารถทำเป็น AP Mode + SW/HUB ได้มั้ยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

WAG120N สามารถทำเป็น AP Mode + SW/HUB ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย NarinNil เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ก.ย. 2011 10:20 am

มี WAG120N อยู่ ตอนนี้ Firmware Version:V1.00.13 แล้วก็ Reset Factory Default เรียบร้อยแล้ว
อยากจะเอาไปทำ AP Mode เพื่อแจก IP / สัญญาณให้ Notebook ส่วนช่อง LAN อีก 3 รูที่เหลือก็จะเอา
Desktop มาต่ออีกที ให้เป็นเหมือน Switch/HUB ในตัว แต่ไม่แน่ใจเรื่องการตั้งค่าว่า Internet Connection Type
ต้องเลือกเป็น Bridge หรือปล่อยเดิม ๆ ไปเลย แล้ว DHCP Server จะ Disable หรือว่าจะตั้งเป็น Realy ดีครับ

ขอบคุณครับ
NarinNil

Re: WAG120N สามารถทำเป็น AP Mode + SW/HUB ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ก.ย. 2011 11:43 am

NarinNil เขียน:มี WAG120N อยู่ ตอนนี้ Firmware Version:V1.00.13 แล้วก็ Reset Factory Default เรียบร้อยแล้ว
อยากจะเอาไปทำ AP Mode เพื่อแจก IP / สัญญาณให้ Notebook ส่วนช่อง LAN อีก 3 รูที่เหลือก็จะเอา
Desktop มาต่ออีกที ให้เป็นเหมือน Switch/HUB ในตัว แต่ไม่แน่ใจเรื่องการตั้งค่าว่า Internet Connection Type
ต้องเลือกเป็น Bridge หรือปล่อยเดิม ๆ ไปเลย แล้ว DHCP Server จะ Disable หรือว่าจะตั้งเป็น Realy ดีครับ

ขอบคุณครับ

สามารถทำได้ครับผม โดยกำหนดดังนี้ครับ

1. ปิด DHCP ที่ WAG120N ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
  2. กำหนด IP Address ของ WAG120N ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ

ส่วน WAN นั้นเราจะกำหนดอะไรก็ได้ครับ เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้วครับ แต่โดยปกติก็กำหนดเป็น Disable ไปก็ได้ครับจะได้ไม่งงๆ นะครับผม + เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: WAG120N สามารถทำเป็น AP Mode + SW/HUB ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย NarinNil เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ก.ย. 2011 5:08 pm

sys2u เขียน:
    สามารถทำได้ครับผม โดยกำหนดดังนี้ครับ

1. ปิด DHCP ที่ WAG120N ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
  2. กำหนด IP Address ของ WAG120N ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ

ส่วน WAN นั้นเราจะกำหนดอะไรก็ได้ครับ เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้วครับ แต่โดยปกติก็กำหนดเป็น Disable ไปก็ได้ครับจะได้ไม่งงๆ นะครับผม + เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ แต่ WAN ไม่มีให้ Disable ครับ ผมเลยเลือกเป็น Bridge Mode
ขอถามอีกนิดเกี่ยวกับ WPS ถ้ามีคน Connect เข้ามาพร้อมกัน 2 เครื่อง (หรือมากกว่านั้น)
แล้วเรากดปุ่ม WPS ที่ตัว WAG120N มันจะเป็นยังไงครับ พอดีไม่มีเครื่องจะ test แต่สงสัย
NarinNil

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ก.ย. 2011 5:39 pm

NarinNil เขียน:
sys2u เขียน:

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ แต่ WAN ไม่มีให้ Disable ครับ ผมเลยเลือกเป็น Bridge Mode
ขอถามอีกนิดเกี่ยวกับ WPS ถ้ามีคน Connect เข้ามาพร้อมกัน 2 เครื่อง (หรือมากกว่านั้น)
แล้วเรากดปุ่ม WPS ที่ตัว WAG120N มันจะเป็นยังไงครับ พอดีไม่มีเครื่องจะ test แต่สงสัย

• โดยปกติแล้วยังไม่เคยใช้ตัวที่ 2 มา ทดสอบเลยครับผม เวลาเราใช้งานเราก็กดปุ่ม WPS ที่ตัว Gateway ครับ จะมีไฟกระพริบประมาณ 10-20 วินาที ในขณะนั้นให้เราเปิด software ของตัวรับขึ้นมาครับ จะมีปุ่มให้เรากดรับ WPS ครับ เมื่อกดปุ่มรับ WPS แล้ว ก็จะใช้งานได้เลยครับ แต่ว่าถ้ามีตัวที่ 2 ก็ไม่เคยเหมือนกันนะครับ แต่คิดว่าก็น่าจะทำแบบเดียวกัน โดยที่ตัวที่ 1 ไม่น่าจะกระทบนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX