สอบถามการตั้งค่า Linksys WAG 120n ให้เป็น Hub

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

สอบถามการตั้งค่า Linksys WAG 120n ให้เป็น Hub

โพสต์โดย oattres เมื่อ จันทร์ 27 มิ.ย. 2011 11:39 pm

สอบถามวิธีตั้งค่า Linksys WAG 120n หน่อยครับ

ผมมี Linksys WAG 120n แล้วต้องการใช้ให้มันทำงานเสมือนเป็นแค่ hub ไม่ทราบจะตั้งค่าอย่างไรครับ

พอดีว่าผมย้ายมาอยู่หอพัก แล้วมีทางหอเค้ามีสายแลนมาให้ 1 เส้นจึงเอามาต่อกับ WAG 120n ผมมี PC อีก 2 เครื่องครับ เน็ตของทางหอคาดว่าเป็นของ 3BB

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
oattres

Re: สอบถามการตั้งค่า Linksys WAG 120n ให้เป็น Hub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 28 มิ.ย. 2011 12:12 am

oattres เขียน:สอบถามวิธีตั้งค่า Linksys WAG 120n หน่อยครับ

ผมมี Linksys WAG 120n แล้วต้องการใช้ให้มันทำงานเสมือนเป็นแค่ hub ไม่ทราบจะตั้งค่าอย่างไรครับ

พอดีว่าผมย้ายมาอยู่หอพัก แล้วมีทางหอเค้ามีสายแลนมาให้ 1 เส้นจึงเอามาต่อกับ WAG 120n ผมมี PC อีก 2 เครื่องครับ เน็ตของทางหอคาดว่าเป็นของ 3BB

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ปิด DHCP ครับ โดยกำหนดให้ DHCP = Disable เท่านั้นก็จะกลายเป็น Switch ตามต้องการแล้วละครับ (ปล. Hub ไม่มีมาซัก 5-7 ปีแล้วนะครับผม ตอนนี้มีแต่ Switch ครับ :D )
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามการตั้งค่า Linksys WAG 120n ให้เป็น Hub

โพสต์โดย oattres เมื่อ อังคาร 28 มิ.ย. 2011 3:25 pm

ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับว่าต้องตั้งค่า Encapsulation เป็นโหมดใด เพราะถ้าเป็น PPoe มันต้องใส่ข้อมูล username กับ password ใช่มั้ยครับ ซึ่งทางหอพักไม่น่าจะเปิดเผย

ผมลองเป็น Bridge mode only ก็ไม่สามารถใช้งานได้ครับ
oattres

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 28 มิ.ย. 2011 4:22 pm

oattres เขียน:ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับว่าต้องตั้งค่า Encapsulation เป็นโหมดใด เพราะถ้าเป็น PPoe มันต้องใส่ข้อมูล username กับ password ใช่มั้ยครับ ซึ่งทางหอพักไม่น่าจะเปิดเผย

ผมลองเป็น Bridge mode only ก็ไม่สามารถใช้งานได้ครับ

• เริ่มงงๆ ละครับ :D + สรุปว่าตอนนี้ต้องการให้ WAG120N ทำงานเป็น Hub/Switch อย่างเดียว หรือต้องการจะเชื่อมต่อ ADSL จากหอพักด้วยละครับ ?

• เพราะตัวของ WAG120N จะมีอยู่ 5 พอร์ท ประกอบไปด้วย 1 พอร์ท RJ-11 สำหรับเสียบสายโทรศัพท์ ADSL ที่มาจากผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต เช่น 3BB, TOT เป็นต้นครับ + 4 พอร์ท RJ-45 จำนวน 4 พอร์ท ซึ่งทำหน้าที่เป็น Switch 4 พอร์ทครับ

• ดังนั้นถ้าเราต้องการเอามันไปทำหน้าที่เ๋ป็น Hub/Switch เท่านั้น เราก็ไม่จำเป็นจะต้องไปใช้ พอร์ท RJ-11 (พอร์ทโทรศัพท์) นะครับ เพราะค่าที่แจ้งมาไม่ว่าจะเป็น Encapsulation , Username , Password ฯลฯ ทั้งหมดนี้เป็นการกำหนดค่าของพอร์ท RJ-11 ทั้งหมดครับ ซึ่งเราไม่ได้ใช้พอร์ทนี้ใดๆเลยนะครับ ดังนั้นไม่ว่าจะกำหนดเป็นอะไรก็ไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ หรือจะกำหนดเป็น Disable ไปเลยก้ได้ครับ ไม่ได้ใช้ครับ

• ที่เราจะต้องทำคือ " ปิด DHCP หรือ กำหนด DHCP ให้ทำงานเป็น Disable เท่านั้นครับ " ทำแค่นี้จิงๆ ครับ แล้วเจ้าตัว WAG120N ของเราก็จะกลายเป็น Hub/Switch 4 พอร์ท + ไร้สาย 150 Mbps ทันทีครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย oattres เมื่อ อังคาร 28 มิ.ย. 2011 5:16 pm

โอเค ได้แล้วครับ

ขอบคุณ Sys2u มากๆครับ
oattres

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 28 มิ.ย. 2011 5:17 pm

oattres เขียน:โอเค ได้แล้วครับ

ขอบคุณ Sys2u มากๆครับ

• ครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX