ขอคำแนะนำการ confix LinkSys WAG54G V.3 ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ขอคำแนะนำการ confix LinkSys WAG54G V.3 ครับ

โพสต์โดย boy415 เมื่อ จันทร์ 13 มิ.ย. 2011 12:13 pm

พี่กูรูทุกท่านครับ ขอวิธีคอนฟิก Linksys WAG54G V3
1. วิธีคอนฟิกเป็น AP
2. วิธีคอนฟิกเป็น Repeater รับสัญญาณจาก WRT54GL
ผมแนบลิงค์รูปมาด้วยครับ

1.jpg (45.76 KiB) เปิดดู 4832 ครั้ง

2.jpg (37.98 KiB) เปิดดู 4788 ครั้ง

3.jpg (44.37 KiB) เปิดดู 4795 ครั้ง

มือใหม่ครับ ยังไงขอรบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ
ขอบคุณครับ
boy415

Re: ขอคำแนะนำการ confix LinkSys WAG54G V.3 ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 มิ.ย. 2011 1:42 pm

boy415 เขียน:พี่กูรูทุกท่านครับ ขอวิธีคอนฟิก Linksys WAG54G V3

• อุปกรณ์ WAG54G เป็นอุปกรณ์ All-In-One ที่มี Modem มาด้วยในตัวนะครับ โดยจะมีพอร์ท โทรศัพท์ 1 พอร์ท + 4 พอร์ท LAN 10/100 Mbps จุดเด่นคือทำ VPN ได้ 5 ช่องครับ

• ถ้าจะนำเอาตัว WAG54G ไปทำงานเป็น AP นั้น สิ่งที่เราจะต้องทำก็คือ เชื่อมต่อตามรูปแบบที่ 1 ครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• โดยสิ่งที่เราจะต้องกำหนดก็จะเ็ป็น
      1. เสียบสายแลนจาก ADSL Modem เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WAG54G (โดยพอร์ทโทรศัพท์ RJ-11 ไม่ต้องไปใช้งานนะครับ เอาอะไรไปปิดไว้ก็ได้ครับผม)
      2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WAG54G ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
      3. กำหนด IP Address ของ WAG54G ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
      เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D

2. วิธีคอนฟิกเป็น Repeater รับสัญญาณจาก WRT54GL
ขอบคุณครับ

• ตัว WAG54G เป็น All-In-One ครับ ไม่มีความสามารถในการทำ Repeater นะครับผม ทำได้แค่เป็น AP ปล่อยสัญญาณได้อย่างเดียวเท่านั้นครับ + ดังนั้นสิ่งที่ทำได้คือ เอาตัว WAG54G ไปเป็นตัวต้นทางแทนครับ แล้วเอา WRT54GL มาไว้ที่ปลายทางแล้วกำหนดให้ทำงานเป็น Repeater Mode แบบนี้ถึงจะใช้งานได้ครับผม -> วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำการ confix LinkSys WAG54G V.3 ครับ

โพสต์โดย boy415 เมื่อ จันทร์ 13 มิ.ย. 2011 2:30 pm

sys2u เขียน:
boy415 เขียน:พี่กูรูทุกท่านครับ ขอวิธีคอนฟิก Linksys WAG54G V3

• อุปกรณ์ WAG54G เป็นอุปกรณ์ All-In-One ที่มี Modem มาด้วยในตัวนะครับ โดยจะมีพอร์ท โทรศัพท์ 1 พอร์ท + 4 พอร์ท LAN 10/100 Mbps จุดเด่นคือทำ VPN ได้ 5 ช่องครับ

• ถ้าจะนำเอาตัว WAG54G ไปทำงานเป็น AP นั้น สิ่งที่เราจะต้องทำก็คือ เชื่อมต่อตามรูปแบบที่ 1 ครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• โดยสิ่งที่เราจะต้องกำหนดก็จะเ็ป็น
      1. เสียบสายแลนจาก ADSL Modem เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WAG54G (โดยพอร์ทโทรศัพท์ RJ-11 ไม่ต้องไปใช้งานนะครับ เอาอะไรไปปิดไว้ก็ได้ครับผม)
      2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WAG54G ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
      3. กำหนด IP Address ของ WAG54G ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
      เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D

ขอบคุณครับ

• ตัว WAG54G เป็น All-In-One ครับ ไม่มีความสามารถในการทำ Repeater นะครับผม ทำได้แค่เป็น AP ปล่อยสัญญาณได้อย่างเดียวเท่านั้นครับ + ดังนั้นสิ่งที่ทำได้คือ เอาตัว WAG54G ไปเป็นตัวต้นทางแทนครับ แล้วเอา WRT54GL มาไว้ที่ปลายทางแล้วกำหนดให้ทำงานเป็น Repeater Mode แบบนี้ถึงจะใช้งานได้ครับผม -> วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

พี่ครับจากภาพที่ผมแนบไป ภาพที่ 1 และ 2 ถ้าผมจะทำเป็น AP ผมคลิกถูกต้องเปล่าครับ
boy415

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 มิ.ย. 2011 4:31 pm

boy415 เขียน:พี่ครับจากภาพที่ผมแนบไป ภาพที่ 1 และ 2 ถ้าผมจะทำเป็น AP ผมคลิกถูกต้องเปล่าครับ

• ภาพที่ 1 - เป็นการ config ของพอร์ท RJ-11 ที่เสียบสายโทรศัพท์ครับ ซึ่งเราไม่ได้ไปยุ่งอะไรมันอยู่แล้วครับ ดังนั้นจะ config อะไร เราไม่สนใจเลยก็ได้ครับ เพราะไม่ได้ใช้งานอะไรเลยครับผม

• ภาพที่ 2 - ให้กำหนด Local DHCP = Disble ตามที่แจ้งไปครับ -> "จากนั้นปิด DHCP ที่ WAG54G ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ" จากนั้นในส่วนของ Router IP จะต้องกำหนดไม่ให้ไปชนกับที่ ADSL Modem ที่ใช้งานอยู่แจกมาชนนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX