ขอถามเรื่อง cisco wap4410n

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ขอถามเรื่อง cisco wap4410n

โพสต์โดย wildarms เมื่อ เสาร์ 09 เม.ย. 2011 10:09 pm

พอดี ผมจะทำ repeater ของ รุ่น wap4410n นี้ต้องทำไงนะครับ พอดีผมมีดมเด็ม ของ 3com ที่เป้น ไฟเรจ N 300 อยู่ แล้วสุญญาณ มันไปไม่ถึงชั้น 2 นะครับ ที่ผมลองทำดู แล้วแต่มันทำไม่ได้นะครับ
ที่ผมลองเซ็ต ดูนะครับ
ที่หน้าเซ็ตตัว wap4410n นะครับ
ผมไปที่หน้า ของ AP MODE ในนั้น จะมีหัวข้า อยู่ 5 ข้อ มี
1. Access Point
2. Wireless Wds Repeater
3. Wireless Wds Bridge
4. Wireless Client\Repeater
5. Wireless Moniter

ผมก้เลือก ข้อ 4 แล้วก็ ติกที่หัวข้า Allow wireless station assocate
มันจะมี SSID กับ MAC ผมก้ใส่ชื่อ ของ โมเด็มผม กับ MAC ไปครับ แต่พอตอนใช้มันกันใช้เข้าเน็ตไม่ได้
wildarms

Re: ขอถามเรื่อง cisco wap4410n

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 12:51 pm

wildarms เขียน:พอดี ผมจะทำ repeater ของ รุ่น wap4410n นี้ต้องทำไงนะครับ พอดีผมมีดมเด็ม ของ 3com ที่เป้น ไฟเรจ N 300 อยู่ แล้วสุญญาณ มันไปไม่ถึงชั้น 2 นะครับ ที่ผมลองทำดู แล้วแต่มันทำไม่ได้นะครับ
ที่ผมลองเซ็ต ดูนะครับ
ที่หน้าเซ็ตตัว wap4410n นะครับ
ผมไปที่หน้า ของ AP MODE ในนั้น จะมีหัวข้า อยู่ 5 ข้อ มี
1. Access Point
2. Wireless Wds Repeater
3. Wireless Wds Bridge
4. Wireless Client\Repeater
5. Wireless Moniter

ผมก้เลือก ข้อ 4 แล้วก็ ติกที่หัวข้า Allow wireless station assocate
มันจะมี SSID กับ MAC ผมก้ใส่ชื่อ ของ โมเด็มผม กับ MAC ไปครับ แต่พอตอนใช้มันกันใช้เข้าเน็ตไม่ได้

• ยังไม่เคยลองใช้ WAP4410N ทำ repeater เหมือนกันนะครับ แต่คิดว่าที่คุณ wildarms กำหนดมาถูกต้องแล้วละครับ ให้เลือกเป็น 4. Wireless Client\Repeater จากนั้นใส่ SSID กับ MAC Address ของ 3COM + ยังงัยลอง "ปิด security" ให้ออกไปก่อนนะครับ ให้กลายมาเป็น OPEN ก่อน โดยที่ยังไม่ต้องตั้งรหัสอะไรเลยทั้งคู่นะครับ แล้วลองใหม่อีกทีนะครับ ถ้าได้แล้ว เราค่อยมากำหนด security อีกทีหลังก้ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอถามเรื่อง cisco wap4410n

โพสต์โดย wildarms เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 3:20 pm

งั้นผมขอถามอีกนิดนะครับ พอดีผมไปสมัคร เน้ต ของ cat ตัว onnet แล้วเข้า ให้ตัว เร้าเตอร์โมเด็มมาด้วย เป็นของ Zyxel model NBG-417Nนะครับ เป็น ไวเรจ N150 นี้ มันจะทำ repeater กับตัว wap4410N ได้หรือป่าวครับ แล้ว ทำ repeater นี้ ต้องเป็นไวเนจชนิดเดียวกัน ด้วยหรือป่าวครับ
wildarms

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 8:49 pm

wildarms เขียน:งั้นผมขอถามอีกนิดนะครับ พอดีผมไปสมัคร เน้ต ของ cat ตัว onnet แล้วเข้า ให้ตัว เร้าเตอร์โมเด็มมาด้วย เป็นของ Zyxel model NBG-417Nนะครับ เป็น ไวเรจ N150 นี้ มันจะทำ repeater กับตัว wap4410N ได้หรือป่าวครับ แล้ว ทำ repeater นี้ ต้องเป็นไวเนจชนิดเดียวกัน ด้วยหรือป่าวครับ

• ทำ repeater ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา อุปกรณ์มันจะปรับความเร็วให้เองครับ โดยทำเหมือนเดิมเลยนะครับ -> ให้เลือกเป็น 4. Wireless Client\Repeater จากนั้นใส่ SSID กับ MAC Address ของ Zyxel + ยังงัยลอง "ปิด security" ให้ออกไปก่อนนะครับ ให้กลายมาเป็น OPEN ก่อน โดยที่ยังไม่ต้องตั้งรหัสอะไรเลยทั้งคู่นะครับ แล้วลองใหม่อีกทีนะครับ ถ้าได้แล้ว เราค่อยมากำหนด security อีกทีหลังก้ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX