Linksys E2000 จะเซต subnet mask นอกเหนือจากค่าดีฟอลท์ยังไง

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Linksys E2000 จะเซต subnet mask นอกเหนือจากค่าดีฟอลท์ยังไง

โพสต์โดย Kenshiro เมื่อ ศุกร์ 08 เม.ย. 2011 4:26 pm

Linksys E2000 ตามภาพนี้
เวลาเซตค่า IP และ Subnet Mask ของเครื่องเร้าเตอร์ จะโดนบังคับให้ใช้ค่าที่กำหนดมาให้

ผมอยากเซตให้เป็น subnet mask เป็น 255.255.254.0 หรือ อื่นๆ ไม่สามารถทำได้ เพราะมันเป็น drop down list ไม่ได้เป็นแบบให้พิมพ์เอง

มีวิธีไหนที่จะแก้ปัญหานี้ได้บ้างครับ
แนบไฟล์
002.png (57.64 KiB) เปิดดู 7193 ครั้ง
Kenshiro

Re: Linksys E2000 จะเซต subnet mask นอกเหนือจากค่าดีฟอลท์ยังไง

โพสต์โดย Kenshiro เมื่อ ศุกร์ 08 เม.ย. 2011 4:39 pm

และจะสอบถามว่า สามารถแนบภาพในกระทู้ยังไง ให้ภาพแสดงแบบเต็มภาพครับ

หาวิธีไม่เจอ
Kenshiro

Re: Linksys E2000 จะเซต subnet mask นอกเหนือจากค่าดีฟอลท์ยังไง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 เม.ย. 2011 7:35 pm

Kenshiro เขียน:Linksys E2000 ตามภาพนี้
เวลาเซตค่า IP และ Subnet Mask ของเครื่องเร้าเตอร์ จะโดนบังคับให้ใช้ค่าที่กำหนดมาให้

ผมอยากเซตให้เป็น subnet mask เป็น 255.255.254.0 หรือ อื่นๆ ไม่สามารถทำได้ เพราะมันเป็น drop down list ไม่ได้เป็นแบบให้พิมพ์เอง

มีวิธีไหนที่จะแก้ปัญหานี้ได้บ้างครับ

• สินค้าของ Linksys By Cisco นั้นตัวบริษัท Cisco เองวางตำแหน่งของสินค้าสำหรับใช้งานภายในบ้านครับ ดังนั้นถ้าเป็น firmware ที่มาจากโรงงานที่เป็น Original Firmware จะถูก lock มาให้ใช้ได้แค่ Class C เท่านั้นครับ จะไม่สามารถไปเปลี่ยนหลักที่ 3 ได้เลยครับผม อันนี้เป็นเหตุผลที่สอบถามไปทาง Linksys ประเทศไทยมาครับผม

• ดังนั้นถ้าต้องการให้ใช้งานได้มากกว่า Class C จะต้อง upgrade firmware ไปใช้ของ 3rd Party เช่น DD-WRT นะครับ ก็จะสามารถแก้ไข subnet mask ได้ตามต้องการละครับ -> วิธีการอัพเกรดเฟริมแวร์ E2000 กับ DD-WRT ผ่าน WEB Browser

• ส่วนรูปภาพที่แนบมานั้น ก็มาเต็มนะครับ แค่เราไป click ที่รูปมันก็จะแสดงภาพเต็มขึ้นมาแล้วละครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Kenshiro เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 9:51 am

ถ้าเราอัพเฟิร์มแวร์ไปแล้ว ประกันจะขาดใช่ไหมครับ

แต่เราสามารถอัพเฟิร์มแวร์โรงงานคืนก่อนส่งเคลมได้ใช่ไหม
แต่ผมวิธี backup firmware ตัวเก่าไม่เจอ มีแต่เมนู backup configuration
สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

และเรื่องแนบรูปอยากให้มันแสดงเต็มภาพแบบกระทู้อื่นๆ เลย ไม่ต้องคลิกที่ภาพก่อนน่ะครับ เหมือนเป็น hyperlink ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
Kenshiro

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 10:32 am

Kenshiro เขียน:ถ้าเราอัพเฟิร์มแวร์ไปแล้ว ประกันจะขาดใช่ไหมครับ

แต่เราสามารถอัพเฟิร์มแวร์โรงงานคืนก่อนส่งเคลมได้ใช่ไหม

• ใช่ครับ แต่จริงๆ แล้วตอนนี้ทาง Linksys ก็เหมือนจะไม่ได้ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไรครับ ส่งแบบ upgrade firmware แล้วไป claim ก้ได้ครับผม เพราะตอนนี้เจ้าหน้าที่ของ SIS และ Ingram สามารถเอากลับมาได้หมดแล้วครับผม

แต่ผมวิธี backup firmware ตัวเก่าไม่เจอ มีแต่เมนู backup configuration
สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

• Backup Firmware ไม่มีนะครับ มันเป็นเป็น OS นะครับ ไปแล้วไปเลยครับ เหมือนเราลง windows ใหม่อะครับ ไปแล้วไปเลยครับ + ดังนั้นเราก็จะต้องมีไปดาวน์โหลด firmware ตัว original มาเก็บไว้ก่อนครับ

และเรื่องแนบรูปอยากให้มันแสดงเต็มภาพแบบกระทู้อื่นๆ เลย ไม่ต้องคลิกที่ภาพก่อนน่ะครับ เหมือนเป็น hyperlink ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• เรื่องรูปนะครับ ชี้แจงได้ดังนี้ครับ -> "เบื้องต้นต้องแจ้งให้ทราบก่อนนะครับว่า รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น (hyperlink) พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ"
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Kenshiro เมื่อ ศุกร์ 06 พ.ค. 2011 3:52 pm

ทดสอบอัพเกรด firmware แล้วครับ

เรียบร้อยดี ตัว DD-WRT ใช้งานง่ายมาก
เซต subnet เป็น Class อื่นๆ อย่างที่ต้องการก็ได้แล้ว

แถมยังเซตอะไร ต่ออะไรได้มากมาย ลูกเล่นก็เยอะกว่าค่าโรงงาน จนแอบสงสัยว่าทำไม firmware ของโรงงานมันกระจอกกว่าของโมดิฟาย

รู้งี้อัพไปนานแล้ว ขอบคุณมากครับ
แนบไฟล์
Linksys E2000 DD-WRT
ddwrt.png (58.87 KiB) เปิดดู 7114 ครั้ง
Kenshiro

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 พ.ค. 2011 4:10 pm

Kenshiro เขียน:ทดสอบอัพเกรด firmware แล้วครับ

เรียบร้อยดี ตัว DD-WRT ใช้งานง่ายมาก
เซต subnet เป็น Class อื่นๆ อย่างที่ต้องการก็ได้แล้ว

แถมยังเซตอะไร ต่ออะไรได้มากมาย ลูกเล่นก็เยอะกว่าค่าโรงงาน จนแอบสงสัยว่าทำไม firmware ของโรงงานมันกระจอกกว่าของโมดิฟาย

รู้งี้อัพไปนานแล้ว ขอบคุณมากครับ

• ส่วนใหญ่ก็จะพูดแบบนี้หมดเลยครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX