จะซื้อโมเด็มใหม่เอามาแทน WAG120N แนะนำหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

จะซื้อโมเด็มใหม่เอามาแทน WAG120N แนะนำหน่อยครับ

โพสต์โดย fisho เมื่อ ศุกร์ 19 พ.ย. 2010 12:50 pm

คือบ้านผมสาย noise เยอะมาก

ลอง firmware แล้วทุกรุ่น บางทีก็ดีหลายวัน บางทีก็หลุดรัวๆจนทำอะไรไม่ได้ ทนไม่ไหวแล้วครับ

ใครมีประสปการณ์เคยใช้รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นที่ ทนทานต่อ noise เยอะๆ ยังไงก็ไม่หลุด แนะนำทีครับ

งบ 5000 เลย จำใจยอมละ ซื้อของถูกมันไม่เวิร์ค จริงๆ

บ้านใช้ 3 เครื่อง + 1 ไอโฟน นานๆที บ้านมี 2 ชั้น เป็นบ้านเดี่ยว
fisho

Re: จะซื้อโมเด็มใหม่เอามาแทน WAG120N แนะนำหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 19 พ.ย. 2010 1:02 pm

fisho เขียน:คือบ้านผมสาย noise เยอะมาก

ลอง firmware แล้วทุกรุ่น บางทีก็ดีหลายวัน บางทีก็หลุดรัวๆจนทำอะไรไม่ได้ ทนไม่ไหวแล้วครับ

ใครมีประสปการณ์เคยใช้รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นที่ ทนทานต่อ noise เยอะๆ ยังไงก็ไม่หลุด แนะนำทีครับ

งบ 5000 เลย จำใจยอมละ ซื้อของถูกมันไม่เวิร์ค จริงๆ

บ้านใช้ 3 เครื่อง + 1 ไอโฟน นานๆที บ้านมี 2 ชั้น เป็นบ้านเดี่ยว

• Noise นี่คือหมายถึง ในบริเวณนั้นมี AP หลายๆ ตัวปล่อยสัญญาณออกมาเยอะๆ เหรอครับ ? เอาแบบนี้มั๊ยครับ ลองใช้เครื่องมือเ่ช่น NetStumbler หรือ Xirrus Wi-Fi Inspector ทำการ scan ดูว่า channel ที่อยู่บริเวณนั้นส่วนใหญ่เป็น channel อะไร ก็ให้หลบเอาให้ได้เยอะที่สุดอะครับ แต่ถ้าเป็น noise ที่เกิดจาก magnetic field หรือ สนามแม่เห็ลกไฟฟ้ามากๆ นี่ก็หนักหน่อยอะครับผม เพราะมันก็จะโดนกันหมดละครับ ยังงัยลองทดสอบดูก่อนนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: จะซื้อโมเด็มใหม่เอามาแทน WAG120N แนะนำหน่อยครับ

โพสต์โดย fisho เมื่อ ศุกร์ 19 พ.ย. 2010 4:45 pm

โดนจากวิทยุชุมชนครับ เยอะมากและแรงมากด้วย แถวโชคชัย 4 หนะ

ตอนเรียกช่างมาดูนี่ยกหูโทรศัพท์มาได้ยินเป็นเพลงลูกทุ่งเลย

ลองให้ติดเครื่องกรองสัญญาณแล้วทำให้สายเงียบเป็นปกติ

แต่ว่าพอวัดด้วยเครื่องของช่าง ค่าอะไรซักอย่าง ( SN อะไรนี่ละมั้ง ) วิ่งขึ้นๆลงๆ 13-16 ตลอด

เค้าเลยแนะนำมาให้เปลี่ยนโมเด็มดู แต่เปลี่ยนมาเป็น WAG120N แล้วไม่หาย
fisho

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ ศุกร์ 19 พ.ย. 2010 8:57 pm

งั้นพูดยาก ต้องลองวัดใจดูล่ะ
หรือถ้าไม่อยากเสียตังฟรี ลองเอาตัวที่มีไปสลับกับเพื่อนมาใช้งานดูก่อนแล้วถ้าโอเคค่อยไปซื้อรุ่นที่เพื่อนใช้
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 20 พ.ย. 2010 11:57 am

fisho เขียน:โดนจากวิทยุชุมชนครับ เยอะมากและแรงมากด้วย แถวโชคชัย 4 หนะ

ตอนเรียกช่างมาดูนี่ยกหูโทรศัพท์มาได้ยินเป็นเพลงลูกทุ่งเลย

ลองให้ติดเครื่องกรองสัญญาณแล้วทำให้สายเงียบเป็นปกติ

แต่ว่าพอวัดด้วยเครื่องของช่าง ค่าอะไรซักอย่าง ( SN อะไรนี่ละมั้ง ) วิ่งขึ้นๆลงๆ 13-16 ตลอด

เค้าเลยแนะนำมาให้เปลี่ยนโมเด็มดู แต่เปลี่ยนมาเป็น WAG120N แล้วไม่หาย

• อืมมมม ฟังแล้วเหนื่อยแทนนะครับ อาจจะต้องลองเอาพวก High-Power ที่สามารถส่งได้ 1000mW ไปทดลองติดตั้งครับ แต่ว่าก็อาจจะมีปัญหาที่ตัวรับด้วยครับ เพราะถ้าตัวรับมันอ่อนก็น่าจะเป็นเหทือนเดิมนะครับ ตอบยากจิงๆ ครับ :shock:
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ เสาร์ 20 พ.ย. 2010 10:41 pm

พูดแบบนี้เลยนึกถึงอยู่ที่นึงที่เคยไปเทสมา สัญญาณรบกวนสูงมาก
ทดสอบเชื่อมต่อสัญญาณแค่ 5 เมตรแต่ไม่สามารถเชื่อมต่อไวเรสได้ !!!
งานนั้นแก้ได้ด้วยการใช้ไวเรส A แต่งานนี้ไม่รู้ของแบบนี้จะช่วยได้มั้ยเพราะมันท่าทางอาการหนักกว่าเยอะ
iluvsis

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX