อยากทราบการตั้งค่าสองอันนี้หน่อยครับ WRT160NL ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

อยากทราบการตั้งค่าสองอันนี้หน่อยครับ WRT160NL ครับ

โพสต์โดย SixtyNine เมื่อ เสาร์ 02 ต.ค. 2010 5:29 pm

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมตั้งใช้ dd wrt อยู่ครับ
อยากทราบเรื่องการตั้งค่า TX Power และ Antenna Gain ครับ
อยากให้ใช้ได้ในแค่ห้องเราอะครับ ห้องเล็กๆครับ เครื่องคอมตั้งใกล้ๆเร้าท์เตอร์เลย
ผมไม่สามารถ Lock Mac ได้ เพราะอะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน
พอพิมพ์ลงไปเสร็จแล้ว มันก็ไม่โชว์ขึ้นมา หายไปเลย
จะตั้ง WEP หรืออื่นๆก็ไม่ได้ เพราะมีอุปกรณ์ตัวนึง ที่ไม่สามารถเข้ารหัสพวกนี้ได้ครับ

เลยกะว่าจะมาตั้งตรงส่วนที่ถามนี้แทนครับ
ควรจะตั้งสักเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะใช้ได้แค่ในห้องเราครับ

ขอบคุณครับ
SixtyNine

Re: อยากทราบการตั้งค่าสองอันนี้หน่อยครับ WRT160NL ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 02 ต.ค. 2010 5:37 pm

SixtyNine เขียน:สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมตั้งใช้ dd wrt อยู่ครับ
อยากทราบเรื่องการตั้งค่า TX Power และ Antenna Gain ครับ
อยากให้ใช้ได้ในแค่ห้องเราอะครับ ห้องเล็กๆครับ เครื่องคอมตั้งใกล้ๆเร้าท์เตอร์เลย
ผมไม่สามารถ Lock Mac ได้ เพราะอะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน
พอพิมพ์ลงไปเสร็จแล้ว มันก็ไม่โชว์ขึ้นมา หายไปเลย
จะตั้ง WEP หรืออื่นๆก็ไม่ได้ เพราะมีอุปกรณ์ตัวนึง ที่ไม่สามารถเข้ารหัสพวกนี้ได้ครับ

เลยกะว่าจะมาตั้งตรงส่วนที่ถามนี้แทนครับ
ควรจะตั้งสักเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะใช้ได้แค่ในห้องเราครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าจะใช้งานแค่ภายในห้องเราก็ไม่ยากครับ ใช้ค่้า default ที่มากับเครื่องได้เลยครับ เพียงพอต่อการใช้งานภายในห้องแล้วละครับ + ส่วนเรื่อง MAC FIlter หรือการกำหนด Security นั้นโดยปกติก็ไม่มีปัญหานะครับ เอาแบบนี้ก้ได้ครับ ลองกด RESET ค้างไว้ 30 วินาที แล้วลองอีกทีนะครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ก็อาจจะต้องลอง upgrade firmware ทับลงไปอีกทีนึงแล้วลองอีกครั้งครับ โดยตอนที่อัพเกรดเสร็จนั้นให้กด RESET 30 วินาที แล้วถอดปลั๊กไฟ แล้วเสียบใหม่ด้วยนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากทราบการตั้งค่าสองอันนี้หน่อยครับ WRT160NL ครับ

โพสต์โดย SixtyNine เมื่อ พุธ 30 มี.ค. 2011 7:55 am

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
SixtyNine

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 30 มี.ค. 2011 11:09 am

SixtyNine เขียน:สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

• กำหนดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับผม มันเป็นคลื่นแม่เห็ลกไฟฟ้าอะครับ ต่อให้เปิดออกมานิดเดียว ถ้ามีช่องทางที่จะสามารถไปได้ คลื่นพวกนี้มันก็ไปอะครับผม + แนะนำให้ลอง upgrade dd-wrt ทับลงไปอีกรอบนะครับ แล้วลองดู MAC Filter ใหม่อีกทีดีกว่าครับผม

• หรืออีกแบบนะครับ ถ้าเราใช้ IE จะเกิดอาการแบบนี้บ่อยๆ อะครับ ให้ลองเปลี่ยนไปใช้ Firefox ในการเข้าไป config แทนนะครับ อาการนี้น่าจะหายไปละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พุธ 30 มี.ค. 2011 9:38 pm

แอบติดใจนิดนึงว่าอุปกรณ์อะไรที่ไม่สามารถเข้าใช้งานwifiได้ถ้ามีการกำหนดรหัส
iluvsis

โพสต์โดย SixtyNine เมื่อ พุธ 27 เม.ย. 2011 4:24 am

Wifi Bridge คับ บังเอฺญตัวที่ผมมีมันไม่ค่อยจะดี กว่าจะจับคู่กันได้ยากมากๆครับ ทำเองที่บ้านไม่ได้ ต้องวิ่งยกไปให้ที่ร้านทำครับ
SixtyNine

โพสต์โดย SixtyNine เมื่อ พุธ 27 เม.ย. 2011 4:33 am

รบกวนถามอีกข้อครับ

สรุปตอนนี้มาติดเนทบ้านแล้ว แต่เลิกใช้ FW DD-WRT แล้ว เพราะพบปัญหา เล่นๆอยู่ดีๆ สักพักก็ชอบช้าไปเลย แบบไม่มีเหตุผล แล้วกู่ไม่กลับ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่
แต่สักพักก็จะเป็นอีก

เลยกลับมาใช้ FW ของ Linksys ตัวเดิมแทน ก็ไม่มีปัญหานั้นอีกต่อไปครับ

ปัญหาที่จะถามในคราวนี้ คือ การตั้งค่ามัน ให้ใช้ กับ Modem ของ TOT เป็นรุ่น TP-Link TT-8817
ผมเซท router แบบที่ต้องเสียบสายจาก modem มาต่อในช่องแลน 1-4 ครับ

อยากจะเซท ให้มันเสียบสายแลนจาก modem ในช่อง internet (WAN) ของ WRT 160 NL จะต้องเซทอย่างไรครับ
พอดีลองเซิร์ชแล้วทำตามกระทู้หนึ่งของทีมงานในนี้ที่เขาบอกให้เสียบช่อง WAN แล้ว ไม่สำเร็จครับ ต่อเนท ไม่ติดเลยครับ
รบกวนทางทีมงาน หรือ ผู้รู้บอกวิธีเซทให้ผมหน่อยครับ (ถ้ามีรูปด้วยจะดีมากๆเลยครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
SixtyNine

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 เม.ย. 2011 10:00 am

SixtyNine เขียน:Wifi Bridge คับ บังเอฺญตัวที่ผมมีมันไม่ค่อยจะดี กว่าจะจับคู่กันได้ยากมากๆครับ ทำเองที่บ้านไม่ได้ ต้องวิ่งยกไปให้ที่ร้านทำครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 เม.ย. 2011 10:02 am

SixtyNine เขียน:รบกวนถามอีกข้อครับ

สรุปตอนนี้มาติดเนทบ้านแล้ว แต่เลิกใช้ FW DD-WRT แล้ว เพราะพบปัญหา เล่นๆอยู่ดีๆ สักพักก็ชอบช้าไปเลย แบบไม่มีเหตุผล แล้วกู่ไม่กลับ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่
แต่สักพักก็จะเป็นอีก

เลยกลับมาใช้ FW ของ Linksys ตัวเดิมแทน ก็ไม่มีปัญหานั้นอีกต่อไปครับ

ปัญหาที่จะถามในคราวนี้ คือ การตั้งค่ามัน ให้ใช้ กับ Modem ของ TOT เป็นรุ่น TP-Link TT-8817
ผมเซท router แบบที่ต้องเสียบสายจาก modem มาต่อในช่องแลน 1-4 ครับ

อยากจะเซท ให้มันเสียบสายแลนจาก modem ในช่อง internet (WAN) ของ WRT 160 NL จะต้องเซทอย่างไรครับ
พอดีลองเซิร์ชแล้วทำตามกระทู้หนึ่งของทีมงานในนี้ที่เขาบอกให้เสียบช่อง WAN แล้ว ไม่สำเร็จครับ ต่อเนท ไม่ติดเลยครับ
รบกวนทางทีมงาน หรือ ผู้รู้บอกวิธีเซทให้ผมหน่อยครับ (ถ้ามีรูปด้วยจะดีมากๆเลยครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sys2u

โพสต์โดย SixtyNine เมื่อ ศุกร์ 29 เม.ย. 2011 1:04 am

ได้แล้วครับ
ขอบคุณทีมงานมากๆครับ

ส่วน Bridge คงไม่ซื้อใหม่อะครับ เพราะอันเก่าก็ใช้ได้ดีอยู่ครับ ปัญหามันมีแค่ตรงนั้นแหละครับ ถ้าไม่ไปทำอะไร ก็ไม่ซีเรียสครับ
SixtyNine

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX