เรื่อง WAG120n เอาเชื่อต่อผ่านโมเดมจะหายหลุดไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

เรื่อง WAG120n เอาเชื่อต่อผ่านโมเดมจะหายหลุดไหมครับ

โพสต์โดย nutee0060 เมื่อ อังคาร 07 ก.ย. 2010 9:27 am

ตามหัวข้อเลยนะครับ ผมอัพเฟริมแวร์และปรับปรับค่าทางทีมงานบอกแล้ว แต่ก้อยังหลุดอยู่(นาน ๆ ที)
เลยอยากจะเอาเชื่อมต่อผ่านโมเดมก่อนแล้วต่อเข้า wag120n จะหายป่ะคับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
nutee0060

Re: เรื่อง WAG120n เอาเชื่อต่อผ่านโมเดมจะหายหลุดไหมครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ก.ย. 2010 10:11 am

nutee0060 เขียน:ตามหัวข้อเลยนะครับ ผมอัพเฟริมแวร์และปรับปรับค่าทางทีมงานบอกแล้ว แต่ก้อยังหลุดอยู่(นาน ๆ ที)
เลยอยากจะเอาเชื่อมต่อผ่านโมเดมก่อนแล้วต่อเข้า wag120n จะหายป่ะคับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

• WAG120N เป็น ADSL Modem นะครับ ดังนั้นจะเอาไปเชื่อมต่อกับ Modem ก่อนจะเป็นยังงัยเหรอครับผม ? คือตอนนี้เป็นแบบนี้ครับ ปัญหาปัจจุบันคือฟังก์ชั่น ADSL Modem ที่อยู่ในตัวของ WAG120N มีปัญหาว่าไม่สามารถทำงานร่วมกับ DSLAM ที่อยู่ในประเทศไทยบางตัวได้อย่าง 100% ครับ ดังนั้นวิธีการแก้ไขตอนนี้ที่ดีที่สุดเท่าที่เจอก็คือ upgrade firmware เป็นตัวล่าสุด + ปรับค่า MTU ให้ลงมาเหลือ 1430 หรือปรับลดลงไปจนกว่าปัญหาหลุด หรือไม่เชื่อมต่ออัตโนมัติไม่เกิดขึ้นครับผม

• ดังนั้นในกรณีที่เราใช้ ADSL Modem ตัวอื่นมาเชื่อมต่อแทน WAG120N แล้วเอา WAG120N มาทำงานเป็น Wireless AP อย่างเดียว ก็สามา่รถทำได้ครับไม่มีปัญหา แล้วก็ไม่น่าจะหลุดอะไรด้วยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เรื่อง WAG120n เอาเชื่อต่อผ่านโมเดมจะหายหลุดไหมครับ

โพสต์โดย nutee0060 เมื่อ อังคาร 07 ก.ย. 2010 11:21 am

ดังนั้นในกรณีที่เราใช้ ADSL Modem ตัวอื่นมาเชื่อมต่อแทน WAG120N แล้วเอา WAG120N มาทำงานเป็น Wireless AP อย่างเดียว ก็สามา่รถทำได้ครับไม่มีปัญหา แล้วก็ไม่น่าจะหลุดอะไรด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ คงต้องแก้ปัญหาตามนี้แล้วละครับ
**วิธีการลดค่า MTU ต้องปรับลดทีละเท่าไหร่ครับ เพราะผมปรับเป็น 1430 ยังหลุดอยู่อะครับ ต้องปรับลดทีละ 1 หรือปล่าวครับ
nutee0060

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ก.ย. 2010 11:29 am

nutee0060 เขียน:
ดังนั้นในกรณีที่เราใช้ ADSL Modem ตัวอื่นมาเชื่อมต่อแทน WAG120N แล้วเอา WAG120N มาทำงานเป็น Wireless AP อย่างเดียว ก็สามา่รถทำได้ครับไม่มีปัญหา แล้วก็ไม่น่าจะหลุดอะไรด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ คงต้องแก้ปัญหาตามนี้แล้วละครับ
**วิธีการลดค่า MTU ต้องปรับลดทีละเท่าไหร่ครับ เพราะผมปรับเป็น 1430 ยังหลุดอยู่อะครับ ต้องปรับลดทีละ 1 หรือปล่าวครับ

• ใช่ครับ ลองปรับลดทีละ 1 ลงไปเรื่อยๆ ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย nutee0060 เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 11:23 am

ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

หากผมอยากจะเอาเอา WAG120n ไปใช้ใน 2 สถานที่สลับกัน (เช่นอาทิตย์นี้เอาไปใช้ที่บ้านแฟน อาทิตย์หน้าเอาไปใช้ที่บ้านผมเอง)
แต่ใช้บริการจากผู้ให้บริการแตกต่างกัน(บ้านผมใช้ TOT กับบ้านแฟนใช้ 3BB) และผมเอาไปต่อผ่านโมเด็มที่เขาแถมมา(เอาWAG120nไปใช้ในส่วนของ Wireless กับ 4 Port Lan)
ผมต้องแก้ไขค่า
PPPoE Settings
User Name : xxxxx@xxxxxx -> ชื่อ login ของผู้ให้บริการ
Password : xxxxxx -> รหัส Login ของผู้ให้บริการ
Service Name( optional) : ชื่อของผู้ให้บริการ
Enable : Keep Alive - Redial Period

หรือปล่าวครับ
nutee0060

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 11:41 am

nutee0060 เขียน:ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

หากผมอยากจะเอาเอา WAG120n ไปใช้ใน 2 สถานที่สลับกัน (เช่นอาทิตย์นี้เอาไปใช้ที่บ้านแฟน อาทิตย์หน้าเอาไปใช้ที่บ้านผมเอง)
แต่ใช้บริการจากผู้ให้บริการแตกต่างกัน(บ้านผมใช้ TOT กับบ้านแฟนใช้ 3BB) และผมเอาไปต่อผ่านโมเด็มที่เขาแถมมา(เอาWAG120nไปใช้ในส่วนของ Wireless กับ 4 Port Lan)
ผมต้องแก้ไขค่า
PPPoE Settings
User Name : xxxxx@xxxxxx -> ชื่อ login ของผู้ให้บริการ
Password : xxxxxx -> รหัส Login ของผู้ให้บริการ
Service Name( optional) : ชื่อของผู้ให้บริการ
Enable : Keep Alive - Redial Period

หรือปล่าวครับ

• แสดงว่าเราต้องการเอาไปใช้งานเป็น AP + LAN 4 พอร์ทอย่างเดียวนะครับ + ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ยากครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับในส่วนของการติตดั้งที่แจ้งมาเลยนะครับ ส่วนของการตั้งค่าที่แจ้งมาจะเ็ป็นการตั้งค่าที่พอร์ท RJ-11 ของสายโทรศัพท์ครับ ดังนั้นถึงจะมีหรือไม่มีอย่างไร ก็ไม่มีผลต่อการใช้งานของ Wireless + LAN 4 พอร์ทใดๆ ครับผม

• สิ่งที่เราต้องทำก็คือ ปิด DHCP + ตั้งค่า IP Address ของ WAG120N ให้หนีไปไกลๆ เช่น 192.168.1.222 เป็นต้น เท่านี้ก็สามารถพกไปมาเพื่อใช้งานเป็น AP + LAN 4 พอร์ทได้แล้วครับ

sys2u

โพสต์โดย nutee0060 เมื่อ เสาร์ 11 ก.ย. 2010 9:21 am

เจอปัญหาอีกแล้วครับ กับเจ้าตัว WAG120n

อีกทีนะครับทีมงาน คือผมเข้าไปแก้ไขคอนฟิกมันไม่ได้ครับ

เวลาพิม 192.168.1.1 แล้วผมกรอก ยูสเซอร์/พาสเวิด มันเข้าไม่ได้อะครับ

มันเกี่ยวกับโปรแกรมที่ติดมาในแผ่น Magig network มันล็อคหรือปล่าว เพราะมันถามให้รีจิสเตอร์แล้วครับ

แล้วถ้าผมกด Reset มันจะกลับไปค่าเริ่มต้นที่ ยูสเซอร์เนม/พาสเวิด เป็น admin/admin หรือปล่าวครับ

ขอโทดทีนะครับปัญหา(ผม)เยอะไปหน่อย :D
nutee0060

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX