ซื้อ WAG120N มา มีปัญหากับสัญญาณ wireless

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: ซื้อ WAG120N มา มีปัญหากับสัญญาณ wireless

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 ส.ค. 2010 11:04 pm

• อืมมมม ถ้าจะต้องการสัญญาณแรงๆ นะครับ ผมแนะนำแบบนี้ดีกว่าครับ เอา Linksys WRT54GL หรือ AirLive WL-5460AP ไปอีก 1 ตัวเพื่อทำ Repeater สัญญาณดีกว่าครับ แรงกว่าที่มีอยู่แน่นอนครับ และยังสามารถกระจายสัญญาณไร้สายได้ครอบคลุมในบริเวณบ้านของเราด้วยครับ หรือจะเปลี่ยนเฉพาะตัวรับให้สามารถรับสัญญาณได้แรงมากขึ้นก็ได้ เช่น WUSB-1000G2 หรือ WUSB-600N1 ก็ได้ครับ เพราะถ้าเป็นเปลี่ยน Router ดูแล้วไม่น่าจะช่วยให้มันแรงขึ้นเท่าไรเลยอะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ซื้อ WAG120N มา มีปัญหากับสัญญาณ wireless

โพสต์โดย pickung เมื่อ เสาร์ 07 ส.ค. 2010 9:30 pm

จัด Linksys WRT54GL ตามคำแนะนำมาเรียบร้อยแล้วครับ กลับมาก็จัดแจงลง dd-wrt 2.4 preSP2(r13525) เรียบร้อย

สัญญาณ wireless ณ จุดที่มีปัญหาตอนนี้เป็น 4 ขีดครับ (ยังไม่ได้ปรับความแรง) อยากถามว่า

1. ความแรงของสัญญาณ wireless ปรับที่ TX Power ใน Wireless > Advance Settings ใช่มั้ยครับ
2. การปรับค่าตรงนี้มีผลกับอายุการใช้งานของ router หรือเปล่า (เหมือนไป overclock มัน)
3. ไม่ทราบว่าจะปิดไม่ให้เข้าหน้า web admin จาก wireless เหมือน firmware เดิม(linksys) ได้ไหมครับ พอดีหาไม่เจอ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณท่าน sys2u กับเวบนี้ที่ให้ข้อมูล และคำแนะนำในการตัดสินใจครับ ^^
pickung

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 07 ส.ค. 2010 10:26 pm

pickung เขียน:จัด Linksys WRT54GL ตามคำแนะนำมาเรียบร้อยแล้วครับ กลับมาก็จัดแจงลง dd-wrt 2.4 preSP2(r13525) เรียบร้อย

สัญญาณ wireless ณ จุดที่มีปัญหาตอนนี้เป็น 4 ขีดครับ (ยังไม่ได้ปรับความแรง) อยากถามว่า

1. ความแรงของสัญญาณ wireless ปรับที่ TX Power ใน Wireless > Advance Settings ใช่มั้ยครับ

• TX Power น่าจะอยู่หน้า Wireless -> Basic Settings ไม่ใช่เหรอครับ ? แต่ถ้ามันมีหัวข้อว่า TX Power ก็ OK ครับใช้ได้ครับ

2. การปรับค่าตรงนี้มีผลกับอายุการใช้งานของ router หรือเปล่า (เหมือนไป overclock มัน)

• มีผลเรื่องความร้อนของอุปกรณ์ครับ ถ้าปรับกำลังส่งมากๆ ก็ทำให้ร้อนมากขึ้นครับ ซึ่งก็ส่งผลต่ออายุการใช้งานโดยตรงของอุปกรณ์ครับผม แต่ว่าตัว WRT54GL รับประกัน 3 ปี เปลี่ยนสินค้าใหม่ให้นะครับ ดังนั้นผมแนะนำว่าใส่ไปโลดเลยครับ :D

3. ไม่ทราบว่าจะปิดไม่ให้เข้าหน้า web admin จาก wireless เหมือน firmware เดิม(linksys) ได้ไหมครับ พอดีหาไม่เจอ
สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณท่าน sys2u กับเวบนี้ที่ให้ข้อมูล และคำแนะนำในการตัดสินใจครับ ^^

• ถ้าเข้าจากฝั่ง LAN หรือ Wireless (Web Access) ก็ปิดไม่ได้ครับ แต่ถ้าเช้าจาก Internet หรืิอ Remote Access สามารถปิดได้ครับ เข้าไปที่หน้า Admistration -> Management ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX