ติดปัญหาครับ UniFi UAP-LR กับ mikrotik

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ติดปัญหาครับ UniFi UAP-LR กับ mikrotik

โพสต์โดย garlun เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ค. 2016 10:18 pm

ผมใช้ mikrotik ทำ pppoe ทำ hotspot แล้วจะใช้ UniFi UAP-LR เป็นตัวกระจายสัญญาณ 6 ตัว แยก ssid แต่ละตัวชื่อไม่เหมือนกัน
ตอนนี้ ผมลองก่อนแค่ 2 ตัว มันขึ้นมาแบบนี้ครับ แล้วก็หาสัญญาณเชื่อมต่อ มองไม่เห็นในมือถือ แล้วก็ทั้ง notebook ครับ

messageImage_1464329532466.jpg (112.97 KiB) เปิดดู 4842 ครั้ง

ผมใช้ unifi controller v. 2.0 คือปัญหามันเกิดจากอะไร แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

แล้วเราต้องทำ bypass จาก mikrotik เพื่อให้มัน upgrad ด้วยหรือเปล่าครับ
ผมพึ่งมาลองใช้ UniFi UAP-LR แล้ว งง มาก

ขอบคุณมากครับ
garlun

Re: ติดปัญหาครับ UniFi UAP-LR กับ mikrotik

โพสต์โดย manman เมื่อ พุธ 01 มิ.ย. 2016 3:20 pm

ขอบคุณมากครับบบบบบบบบ

golden slot
manman

Re: ติดปัญหาครับ UniFi UAP-LR กับ mikrotik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 07 มิ.ย. 2016 2:52 pm

garlun เขียน:ผมใช้ mikrotik ทำ pppoe ทำ hotspot แล้วจะใช้ UniFi UAP-LR เป็นตัวกระจายสัญญาณ 6 ตัว แยก ssid แต่ละตัวชื่อไม่เหมือนกัน
ตอนนี้ ผมลองก่อนแค่ 2 ตัว มันขึ้นมาแบบนี้ครับ แล้วก็หาสัญญาณเชื่อมต่อ มองไม่เห็นในมือถือ แล้วก็ทั้ง notebook ครับ

ผมใช้ unifi controller v. 2.0 คือปัญหามันเกิดจากอะไร แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

แล้วเราต้องทำ bypass จาก mikrotik เพื่อให้มัน upgrad ด้วยหรือเปล่าครับ
ผมพึ่งมาลองใช้ UniFi UAP-LR แล้ว งง มาก

ขอบคุณมากครับ

ปกติแล้วทางร้านจะแนะนำให้เซต
- Mikrotik เป็นในส่วนของ router hotspot gateway ไป ทำ authen, แจก dhcp ออกเน็ตไป
- UAP-LR ก็ทำหน้าที่ปล่อย wireless อย่างเดียว ไม่เกี่ยวกัน

อาการที่บอกว่ามองไม่เห็นสัญญาณ wireless น่าจะเป็นในส่วนของการคอนฟิก UniFi

เลือกได้เลยว่าจะให้ UAP ตัวไหนปล่อย ssid ชื่ออะไร หรือตัวเดียวปล่อยหลายๆ ssid ได้ (แนะนำให้ไม่ควรเกิน 4 SSID)

แนะนำให้อ่าน 20.4 ติดตั้ง UbiQuiTi UAP บน Software UniFi

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)