การเซทค่าตัว PICOM2HP หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

การเซทค่าตัว PICOM2HP หน่อยครับ

โพสต์โดย final888 เมื่อ อังคาร 10 มี.ค. 2015 3:01 pm

ผมออกตัวก่อนเลยนะครับพอดีผมไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่อง network เท่าไหร่หนะครับ
คือตอนนี้ผมซื้อตัว PICOM2HP มา 1 ตัวใช้ที่บ้านหนะครับ internet ที่ใช้ คือ 3bb FTTX 30M
ผมลองเทสสปีต net หลัง router ก็ขึ้นประมาณ 28-33 Mb แต่ผ่อลอง connect จากตัว PICOM2HP
แล้วเทสสปีตดูเหลือ ประมาณ 20 Mb คือมันอยู่ที่ข้อจำกัดตัวอุปกรณ์รุเปล่า ครับ รึว่าผมเซทค่าของตัว PICOM2HP ผิด ครับ
final888

Re: การเซทค่าตัว PICOM2HP หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 11 มี.ค. 2015 2:41 pm

final888 เขียน:ผมออกตัวก่อนเลยนะครับพอดีผมไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่อง network เท่าไหร่หนะครับ
คือตอนนี้ผมซื้อตัว PICOM2HP มา 1 ตัวใช้ที่บ้านหนะครับ internet ที่ใช้ คือ 3bb FTTX 30M
ผมลองเทสสปีต net หลัง router ก็ขึ้นประมาณ 28-33 Mb แต่ผ่อลอง connect จากตัว PICOM2HP
แล้วเทสสปีตดูเหลือ ประมาณ 20 Mb คือมันอยู่ที่ข้อจำกัดตัวอุปกรณ์รุเปล่า ครับ รึว่าผมเซทค่าของตัว PICOM2HP ผิด ครับ

ขณะทดสอบ ควรมีผู้ใช้งานคนเดียวคือคนทดสอบน่ะครับ
PicoM2HP ให้ลองต่อตรงหลัง โมเด็ม และ ส่วนเครื่องที่ทดสอบ ก็ให้ลองเกาะแค่เครื่องเดียว

มีหน้าคอนฟิก Picom2hp แนบมาให้ดูได้ครับ

อ่อ แล้วตอนเกาะ wireless ได้ความเร็วเท่าไรครับ (ความเร็วที่เกาะ wireless ได้น่ะครับ ไม่ใช่ความเร็วเน็ต)

ปกติแล้วความเร็วที่ได้ระหว่าง lan กับ Wireless , lan ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องความเร็ว wireless ที่ได้ก็ต้องดูปัจจัยหลายๆอย่างเดี้ยว ทั้ง ระยะทาง สิ่งกีดขวางด้วยครับ

กระทู้เกี่ยวข้อง
ตั้งค่าอุปกรณ์ UbiQuiTi Picom2Hp โหมด AP(Access Point)

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)