ขอคำแนะนำติดตั้งไวเลส ในโรงเรียน

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอคำแนะนำติดตั้งไวเลส ในโรงเรียน

โพสต์โดย autthadej_wan เมื่อ จันทร์ 15 ธ.ค. 2014 9:46 am

ผมจะติดตั้ง ไวเลส ให้กับ โรงเรียน จ.ตาก โครงการเพื่อชุมชน มี น.ร ทั้งหมด 1,200 มีจำนวนใช้งานจริง ไม่เกิน 120-150 คน
มี Internet 2 เส้น เส้นละ 10 Mb มีคำถามดังนี้
1. ผมจำเป็นต้องใช้ Mikrotik เพื่อใช้บริหารจัดการไหมครับ รุ่น CCR1009-8G-1S
2. ผมจะติดตั้งไวเลส ให้ครอบคลุม โดยใช้ UAP LR ควรวางตำแหน่งไหน ตามแผนที่
3. ผมควร set แบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
1.jpg (127.33 KiB) เปิดดู 1645 ครั้ง
autthadej_wan

Re: ขอคำแนะนำติดตั้งไวเลส ในโรงเรียน

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 15 ธ.ค. 2014 2:44 pm

autthadej_wan เขียน:ผมจะติดตั้ง ไวเลส ให้กับ โรงเรียน จ.ตาก โครงการเพื่อชุมชน มี น.ร ทั้งหมด 1,200 มีจำนวนใช้งานจริง ไม่เกิน 120-150 คน
มี Internet 2 เส้น เส้นละ 10 Mb มีคำถามดังนี้
1. ผมจำเป็นต้องใช้ Mikrotik เพื่อใช้บริหารจัดการไหมครับ รุ่น CCR1009-8G-1S
2. ผมจะติดตั้งไวเลส ให้ครอบคลุม โดยใช้ UAP LR ควรวางตำแหน่งไหน ตามแผนที่
3. ผมควร set แบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

- ตามรุ่น Mikrotik และ ปริมาณจำนวนผู้ใช้งาน ถือว่าอุปกรณ์รองรับอยู่แล้วครับ

สามารถใช้ mikrotik สร้าง hotspot กำหนด user ,pass ให้ ผู้ใช้ที่เชื่อมต่อเข้ามาใช้งานได้เลย

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่
> วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
> 2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

- ส่วนเรื่องการปล่อยสัญญาณ Wireless ถ้าใช้ Software Controller แนะนำเป็น รุ่น UAP-LR และ UAP-Outdoor+
แต่จะเหมาะแบบต่อ LAN หาตัวอุปกรณ์และปล่อยสัญญาณมากกว่าน่ะครับ
ถ้าจะเชื่อมต่อระหว่างตึก อาจจะใช้พวก NSM2, NSM5 มาเป็นตัวเชืื่อม point to point ระหว่างอาคารได้ครับ

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่
> 12.0 ขั้นตอนการติดตั้งอุปกรณ์ UbiQuiTi UAP **ตัวอย่างเป็นคนละเวอร์ชั่นแต่วิธีการเดี้ยวกันเลยครับ
> 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS ** nsm2, nsm5, locom2, locom5 เซตแบบเดียวกันเลยครับ ต่างกันแค่กำลังและความถี่ที่ใช้ส่งเท่านั้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)