วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 02 ต.ค. 2011 6:17 pm

tingchittong เขียน:อยากทราบวิธีปรับความแรงของ UBNT ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

โพสต์โดย yongbbmail เมื่อ ศุกร์ 16 ธ.ค. 2011 1:58 pm

1.เอาtrue wifiมาใช้ ต้องlogin หน้าเว็บ true ทุกครั้งหรือป่าวครับ
2.แล้วใช้งานพร้อมกันหลายเครื่องได้หรือป่าว
3.UBiQUiTi NanoStation2 สัญญาณทะลุกำแพงหรือป่าวครับ ถ้าเอามาใช้ในหมูบ้านต้องทำเสาไว้บนหลังคาหรือป่าวครับ หรือวางอุปกรณ์ไกล้คอมได้เลย
เพราะบ้านผมเป็นหมูบ้าน มีtrue wifi หน้าหมู่บ้าน บ้านผมห่างประมาณ300เมตร

น่าสนใจมากเลยถ้าทำได้จะประหยัดค่าเน็ตมากเลย
yongbbmail

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 16 ธ.ค. 2011 6:25 pm

yongbbmail เขียน:1.เอาtrue wifiมาใช้ ต้องlogin หน้าเว็บ true ทุกครั้งหรือป่าวครับ
2.แล้วใช้งานพร้อมกันหลายเครื่องได้หรือป่าว

3.UBiQUiTi NanoStation2 สัญญาณทะลุกำแพงหรือป่าวครับ ถ้าเอามาใช้ในหมูบ้านต้องทำเสาไว้บนหลังคาหรือป่าวครับ หรือวางอุปกรณ์ไกล้คอมได้เลย
เพราะบ้านผมเป็นหมูบ้าน มีtrue wifi หน้าหมู่บ้าน บ้านผมห่างประมาณ300เมตร
น่าสนใจมากเลยถ้าทำได้จะประหยัดค่าเน็ตมากเลย

• อาจจะพอทะลุได้ซัก 1 ชั้นนะครับ แต่ไม่สามารถทะลุผ่านบ้านทั้งหลังไปได้นะครับ แต่ถ้าตั้งเสาดีๆ ก็จะสาดเข้าไปได้เยอะพอสมควรครับ + แต่ว่าเสา NS2 หรือ NSM2 จะเป็นแบบ Panel นะครับ ดังนั้นทิศทางสัญญาณจะพุ่งออกไปด้านหน้าอย่างเดียวนะครับ ซึ่งก็คือจะพุ่งไปยังจุดที่ TrueWifi ติดตั้งอยู่เท่านั้นครับ ดังนั้นถ้าเราไปดึงสัญญาณจาก TrueWifi มาแล้ว ก็จะออกมาที่พอร์ท LAN ได้อย่างเดียวครับ ถ้าเราต้องการเอาไปกระจายสัญญาณต่อก็จะต้องหา AP ไปเชื่อมต่อแล้วกระจายอีกทีนะครับผม

• ส่วนระยะทางที่ได้สูงสุดจะต้องดูที่ ต้นทางของ TrueWifi ด้วยว่ามาแรงแค่ไหนนะครับ ถ้ามาแรงๆ ก็สบายครับ ได้ระยะทางไกล แต่ถ้ามาไม่แรง เราก็สามารถดึงสัญญาณมาได้เบาๆ ซึ่งความเร็วก็จะลดลงไปด้วยครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)