วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 12 ก.ย. 2009 2:15 pm

รูปภาพ 1.3 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 แบบ Station Router Mode กับ truewifi ระยะ 500-1000 เมตร
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องขยายสัญญาณ Truewifi โดยใช้อุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 ต้องทำอย่างไรบ้าง?

คำตอบ

ความสามารถที่ทางทีมงานทดสอบตัวอุปกรณ์ NanoStation2 ได้ลองนำอุปกรณ์ตัวนี้ไปใช้งานกับ Truewifi ซึ่งลองใช้ Notebook ค้นหาสัญญาณของ truwifi ซึ่งจุดที่ทีมงานทดสอบโดย Notebook แทบไม่เจอสัญญาณ Truewifi เลยจะเจอเป็นครั้งคราวเท่านั้นและลองนำ NanoStation2 ตัวนี้ทดสอบได้ผลการทดลองดังนี้

รูปภาพ

ขั้นตอนการติดตั้ง UBiQUiTi NanoStation2 กับ Truewifi โดยใช้งานโหมด Client Router

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์เเมนูบริหารการจัดการโดยค่า Default ของตัวอุปกรณ์ IP Address : 192.168.1.20
    U:ubnt
    P:ubnt
    โดยต้อง FIX IP เครื่องคอมพิวเตอร์เข้าโดย FIX IP วงเดียวกับ 192.168.1.xx/24
    หน้าเมนูหลักของ MAIN (ทีมงานได้เซ้ตไว้แล้วจะเป็นแบบนี้นะครับ)
    ต้องดูที่ WLAN IP ADDRESS : ถ้าเกาะกับ Truewifi ได้จะต้องมี IP ของ True ส่งมาให้

รูปภาพ

2. เข้าเมนูการจัดการ Wireless Setting ที่เมนู LInk Setup
    Wireless Mode : Station ( หรือโหมด Client )
    ESSID : truewifi -> หรือจะกด Select เพื่อไปหน้า Site survuy
    Lock to AP MAC : ใช้สำหรับเจาะจง MAC ของไร้สายที่จะไปเกาะตรงจุดที่เราอยู่อาจเจอ truewifi หลายตัวเราก็ lock MAC AP ตัวที่แรงสุด
    Country Code : ระบุประเทศ
    IEEE802.11 Mode : B/G Mixed -> กระจายไร้สายมาตรฐานทั้ง B / G
    Channel Specturm Width : 20MHz มาตรฐานความกว้างของช่องสัญญาณ
    Channel Shifting : ให้ระบบการใช้งานแบบ point to point หนีสัญญาณที่คนใช้งาน 2.4Ghz สลับช่อสัญญาณที่ 1/2 แทน
    Channel : ช่ิิองสัญญาณ(ไม่ต้องระบุก็ได้
    Output Power : กำลังส่งสูงสุด

Wireless Security : ไม่มีรหัสเพราะ Truewifi เขาบริการอิสระ

รูปภาพ

หน้านี้ที่กด ปุ่ม Select จะบอกว่าตัว NanoStation2 ตัวนี้เจอสัญญาณไร่สายอะไรบ้างของเสาตัวนี้จะแสดงขึ้นมา :shock: แถวออฟฟิตนี้เจอ Wireless ของใครไม่รู้เพียบเลยทั้งที่ Notebook ของที่ผมใช้มันค้นหายังไม่ถึง 10 Wireless ที่เจอเลย
    :o เห็น truewifi แล้วครับกดเลือกได้เลย

* ปกติถ้าใช้ Notebook Compaq / Sony Vaio จะรับสัญญาณได้เพียง 4 SSIDs เท่านั้น แต่อุปกรณ์ Nanostation2 เจอไปตั้ง 21 SSIDs ครับ

รูปภาพ

3. ตอนนี้โหมดที่ใช้เป็น Client แล้วแต่เราต้องทำแบบ Router ด้วยครับ (มันอยู่คนละหน้าตอนแรกก็สับสนอยู่) ไปที่เมนู Network
    Network Mode : Router :D เป็น Client Router ที่สมบูรณ์เแล้ว
    Wlan Network Setting (Wireless LAN คือ WAN นะครับ หรือ มองว่า ไรสายของ NanoStation2 เป็น Port WAN,Internet)
    WLAN IP Address : DHCP -> ให้ WLAN รับ IP Address มาจากทรูอัตโนมัติ

LAN NETWORK SETTINGS -> Port LAN เข้า Network ไป
    IP ADDRESS : 192.168.1.1 -> เป็น IP ของ NanoStation2 นะครับและก็ยังเป็น Gateway ไปแล้ว
    Netmask : 255.255.255.0
    Enable NAT : ใช้งาน
    Enable DHCP : แล้วแต่ว่าอยากแจก IP อัตโนมัติหรือเปล่า
    RANGE START: เริ่มต้นการแจก IP ADDRESS
    RANGE END : สิ้นสุดการแจก IP ADDRESS
    NETMASK : เหมือนกับ Gateway

รูปภาพ

4. ทดลองออก Internet ได้เลยครับ
    ถ้าใช้งานได้จะ redirect ไปเวปเพจ Login ของ Truewifi

รูปภาพ

5. บน NanoStation 2 ตัวนี้ถือว่าบอกรายเละเอียดของสัญญาณได้ดีมากเลยครับ ->Signal Strength

รูปภาพ

6. ตาราง ARP TABLE ของตัวอุปกรณ์ก็บอกครับ (มี tracert , ping , testspped ฯลฯ) :D ไม่ต้องกลับว่าจะเจอทางตันเลยครับ

รูปภาพ

7. ทางทีมงานลอง login ใช้งานเพียงเครื่องเดียวนะครับ แล้วลองดาวน์โหลดโปรแกรมที่ฮิตกันเหลือเกินก็คือโปรแกรม uTorrent ตั้ง Dowstream = '0' (unlimited) ได้ผลดังรูปนะครับ

รูปภาพ

วันนี้อากาศดี ทดสอบ Nanostation2 กับ True Wi-Fi อีกครั้งครับ

วันนี้ฝนตกหนักมาก ทดสอบ Nanostation2 กับ True Wi-Fi อีกครั้งครับ ก็ยังใช้งานได้ปกติดีเหมือนเดิม แต่ความเร็วตกนิดหน่อยครับ

1. ทดสอบเชื่อมต่อ True Wi-Fi ด้วยอุปกรณ์ Nanostation2 อีกครั้ง ครั้งนี้ระดับสัญญาณและความเร็วขึ้นมาสูงพอสมควรกว่าครั้งที่แล้วครับ

รูปภาพ

2. ทดสอบ Speed กันเลยดีกว่าครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
  3. ใช้ได้ทีเดียวครับ สำหรับท่านที่ต้องการความสะดวกไม่ต้องการเปิดบริการ ADSL แบบรายเดือน หรือคู่สาย ADSL ไม่สามารถเข้าไปให้บริการภายในบริเวณบ้านของเราได้ครับ :D

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ เสาร์ 19 ก.ย. 2009 2:59 pm

มีคำถามครับ ^^

IP ที่เราได้รับนั้น ได้รับจาก truewifi หรือ Router ครับ หลังจากเชื่อมกะ truewifi แล้ว

IP จาก truewifi 10.xxx.xxx.xxx
IP จาก Router 192.168.xxx.xxx
BugReport_Send

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 19 ก.ย. 2009 3:14 pm

BugReport_Send เขียน:มีคำถามครับ ^^

IP ที่เราได้รับนั้น ได้รับจาก truewifi หรือ Router ครับ หลังจากเชื่อมกะ truewifi แล้ว

IP จาก truewifi 10.xxx.xxx.xxx
IP จาก Router 192.168.xxx.xxx

• วิธีการเชื่อมต่อแบบนี้เราเรียกว่า Nanostation2 - Station Router หรือถ้าเป็นอุปกรณ์ของ EnGenius จะเรียกโหมดการทำงานนี้ว่าเป็น Client Router โดยการทำงานก็คือ จะนำเอา WLAN Interface ไปแปลงเป็น WAN แล้วไปเชื่อมต่อกับ True Wi-Fi ดังนั้นเราจะได้รับ IP Address ในช่วง 10.xx.xx.xx จาก True Wi-FI มาเป็น WAN Interface ของเรา โดยระบบเครือข่ายภายในที่เชื่อมต่ออยู่กับพอร์ท LAN RJ-45 จะได้รับการแจก IP Address ด้วย DHCP ของ Nanostation2 ครับ

• ดังนั้น ในกรณีที่เครื่อง PC/Notebook ที่เชื่อมต่อจากพอร์ท LAN ของ Nanostation2 ก็จะได้รับ IP Address ในช่วง 192.168.xx.xx ที่เรากำหนดขึ้นมาใช้ภายในครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

Re: วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

โพสต์โดย nataphol เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 8:46 am

กำลังสนใจอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับเพื่อนำมาขยายสัญญาณ 3bb ครับ
ซึ่งทุกวันนี้ใช้ WRT54GL+เสาTPlink ในการขยายสัญญาณอยู่ แต่ยังมีสัญญาณหลุดบ้าง

แต่สงสัยอยู่ว่า NanoStation2 นี้มันเป็นตัวรับWifi 3bbแล้วเป็นตัวส่งมายัง laptop ได้เหมือน WRT54GL มั้ยครับ
เพราะเห็นว่ากล่อง POE มี2ช่อง ช่องแรกPOEใช้ต่อ NanoStation2 กับกล่อง POE
ส่วนช่องที่สอง LAN อันนี้จำเป็นต้องนำไปต่อ wifi router อีกทีมั้ยครับ หรือว่าปล่อยว่างไว้ได้ (NanoStation2 เป็นตัวส่ง wifi ด้วย)

สุดท้ายนอกจากตัวNanoStation2นี้ มีตัวอื่นแนะนำสำหรับการใช้งานนี้มั้ยครับไม่ว่าจะเป็น UBiQUiTi, EnGenius ฯลฯ ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
nataphol

Re: วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi NanoStation2 (1 กม)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 10:57 am

nataphol เขียน:กำลังสนใจอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับเพื่อนำมาขยายสัญญาณ 3bb ครับ
ซึ่งทุกวันนี้ใช้ WRT54GL+เสาTPlink ในการขยายสัญญาณอยู่ แต่ยังมีสัญญาณหลุดบ้าง

แต่สงสัยอยู่ว่า NanoStation2 นี้มันเป็นตัวรับWifi 3bbแล้วเป็นตัวส่งมายัง laptop ได้เหมือน WRT54GL มั้ยครับ
เพราะเห็นว่ากล่อง POE มี2ช่อง ช่องแรกPOEใช้ต่อ NanoStation2 กับกล่อง POE
ส่วนช่องที่สอง LAN อันนี้จำเป็นต้องนำไปต่อ wifi router อีกทีมั้ยครับ หรือว่าปล่อยว่างไว้ได้ (NanoStation2 เป็นตัวส่ง wifi ด้วย)

สุดท้ายนอกจากตัวNanoStation2นี้ มีตัวอื่นแนะนำสำหรับการใช้งานนี้มั้ยครับไม่ว่าจะเป็น UBiQUiTi, EnGenius ฯลฯ ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

• ตัว NS2 หรือ NSM2 เป็น AP ครับผม สามารถดึงสัญญาณจาก HotSpot ทั้ง True Wifi หรือ 3BB ได้ครับ แต่ว่าสัญญาณจะออกมาเฉพาะที่พอร์ท LAN อย่างเดียวนะครับ จะไม่สามารถทำโหมด Repeater ได้เหมือน WRT54GL นะครับ ซึ่งจะมีสัญญาณออกมาทั้ง Wireless และ LAN นะครับผม + แต่ถ้าเป็น UBNT ด้วยกันเองจะสามารถทำโหมด Repeater ได้ครับ เราจะเรียกว่าโหมด AP WDS ครับผม

• ที่ตัว PoE Injector จะมีพอร์ท LAN 2 พอร์ทครับ อันแรกจะมีไฟฟ้ายิงออกมา เราจะต้องเอาไปเสียบเข้าที่ NS2 หรือ NSM2 เพื่อจ่ายไฟฟ้าให้อุปกรณ์ครับ ส่วนพอร์ทที่ 2 เราจะนำไปเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายของเรา หรือสามารถเชื่อมต่อไปที่ Notebook ตรงๆ เลยก้ได้ครับผม + แต่ดูจากอุปกรณ์แล้วตอนนี้คุณ nataphol มีตัว WRT54GL + Antenna อยู่แล้วนะครับ ถ้าใช้งานเสาอากาศเป็นพวก Panel ก็จะทำงานเหมือน NS2 หรือ NSM2 เลยนะครับผม คิดว่าแค่เปลี่ยนเสาอากาศให้เหมาะกับการใช้งานก็น่าจะใช้งานได้อย่างดีเลยนะครับ ตอนนี้เสาอากาศเป็นแบบไหนเหรอครับ ? Panel หรือ Omni ครับ ?

sys2u

โพสต์โดย nataphol เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 11:23 am

sys2u เขียน:
nataphol เขียน:กำลังสนใจอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับเพื่อนำมาขยายสัญญาณ 3bb ครับ

ขอบคุณครับ

• ตัว NS2 หรือ NSM2 เป็น AP ครับผม สามารถดึงสัญญาณจาก HotSpot ทั้ง True Wifi หรือ 3BB ได้ครับ แต่ว่าสัญญาณจะออกมาเฉพาะที่พอร์ท LAN อย่างเดียวนะครับ จะไม่สามารถทำโหมด Repeater ได้เหมือน WRT54GL นะครับ ซึ่งจะมีสัญญาณออกมาทั้ง Wireless และ LAN นะครับผม + แต่ถ้าเป็น UBNT ด้วยกันเองจะสามารถทำโหมด Repeater ได้ครับ เราจะเรียกว่าโหมด AP WDS ครับผม

• ที่ตัว PoE Injector จะมีพอร์ท LAN 2 พอร์ทครับ อันแรกจะมีไฟฟ้ายิงออกมา เราจะต้องเอาไปเสียบเข้าที่ NS2 หรือ NSM2 เพื่อจ่ายไฟฟ้าให้อุปกรณ์ครับ ส่วนพอร์ทที่ 2 เราจะนำไปเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายของเรา หรือสามารถเชื่อมต่อไปที่ Notebook ตรงๆ เลยก้ได้ครับผม + แต่ดูจากอุปกรณ์แล้วตอนนี้คุณ nataphol มีตัว WRT54GL + Antenna อยู่แล้วนะครับ ถ้าใช้งานเสาอากาศเป็นพวก Panel ก็จะทำงานเหมือน NS2 หรือ NSM2 เลยนะครับผม คิดว่าแค่เปลี่ยนเสาอากาศให้เหมาะกับการใช้งานก็น่าจะใช้งานได้อย่างดีเลยนะครับ ตอนนี้เสาอากาศเป็นแบบไหนเหรอครับ ? Panel หรือ Omni ครับ ?

แบบ omni เอาเสามาแทนเสาเดิม WRT54GL 1ต้นครับ
http://www.tp-link.com/en/products/deta ... L-ANT2408C
nataphol

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 12:06 pm

nataphol เขียน:แบบ omni เอาเสามาแทนเสาเดิม WRT54GL 1ต้นครับ
http://www.tp-link.com/en/products/deta ... L-ANT2408C

• อ้อ ครับ ตัว TP-Link ที่มาเปลี่ยนเป็นแบบ Indoor นะครับ ส่วนใหญ่เราจะใช้เสา indoor แบบนี้เพื่อกระจายสัญญาณในบ้านให้แรงขึ้นนะครับผม แต่ถ้าต้องการไปเชื่อมต่อกับด้านนอกไกลๆ เราจะใช้เป็น Outdoor Antenna นะครับ ลองดูรายการนี้ครับ -> SYS2U OWK-0033 - Linksys WRT54GL + ANT-PN12-24GHZ - 3.6 KM for Directional Wireless Kit

20100823-122116-1.gif (109.01 KiB) เปิดดู 75469 ครั้ง

sys2u

โพสต์โดย tingchittong เมื่อ จันทร์ 26 ก.ย. 2011 11:30 pm

1.png (73.52 KiB) เปิดดู 71333 ครั้ง

2.png (25.8 KiB) เปิดดู 71659 ครั้ง

ถามเรื่องระดับของสัญญาณ ตามภาพ
1.สัญญาณรับส่งข้อมูลได้อย่างน้อยจะต้องมีค่าเท่าไหร่ครับ
2.ในภาพ ระยะ 500M (โล่ง)ถือว่าดีหรือยังครับ หรือว่าต้องได้มากกว่านี้
3.อุปกรณ์ UBNT สามารถ ทำงานร่วมกับ WRT54GL ในโหมด Access Point WDS ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
tingchittong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 ก.ย. 2011 11:56 pm

tingchittong เขียน:

ถามเรื่องระดับของสัญญาณ ตามภาพ
1.สัญญาณรับส่งข้อมูลได้อย่างน้อยจะต้องมีค่าเท่าไหร่ครับ
2.ในภาพ ระยะ 500M (โล่ง)ถือว่าดีหรือยังครับ หรือว่าต้องได้มากกว่านี้
3.อุปกรณ์ UBNT สามารถ ทำงานร่วมกับ WRT54GL ในโหมด Access Point WDS ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าได้คุณภาพจิงๆ ควรจะได้ซัก -70 -75 dB นะครับ กรณีนี้น้อยไปนิดนึงนะครับ อาจจะยังไม่ได้ประบกำลังส่งมากขึ้น หรือตัวส่งต้นทางอาจจะมีกำลังส่งหรือระดับสัญญาณมาที่เราน้อยไปหน่อยนะครับครับ

• อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับตัวต้นทางด้วยนะครับ ตอนนี้ตัวต้นทางเป็นอะไรเหรอครับ ? เหมือนว่าตัวต้นทางกำลังส่งหรือระดับสัญญาณมาค่อนข้างต่ำไปนิดนึงนะครับ เพราะปกติแล้วถ้าเป็น NSM2 ด้วยกันที่ระยะ 7-10 กม ยังได้อยู่ที่ 75 dB เลยนะครับผม

• ในทางทฤษฎีการทำ WDS ต้องสามารถทำร่วมกันได้ทุกยี่ห้อครับ แต่ในการปฏิบัติจิงนั้น ส่วนใหญ่จะไม่แนะนำให้ทำ WDS ข้ามยี่ห้อ ข้ามรุ่นกันนะครับ เพราะใช้ไปซักพักจะไม่นิ่งได้ครับ + ดังนั้นถ้าจะเอาไปใช้กับ WRT54GL จิงๆ แนะนำให้ใช้งานตัว UBNT เป็นตัวต้นทางกระจายสัญญาณแบบ AP ออกมาธรรมดาปกตินะครับ ส่วนตัวปลายทางเป็น WRT54GL ก็เชื่อมต่อโดยใช้โหมด Repeater น่าจะนิ่งกว่าเยอะเลยครับผม / วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

sys2u

โพสต์โดย tingchittong เมื่อ อาทิตย์ 02 ต.ค. 2011 12:22 am

อยากทราบวิธีปรับความแรงของ UBNT ครับ
tingchittong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)