วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย godgi3921 เมื่อ พฤหัสฯ. 23 ธ.ค. 2010 3:18 pm

sys2u เขียน:
godgi3921 เขียน:เป็นอะไรที่แปลกดีครับ ^^

ก็เลยมีเรื่องจะถามต่ออีกนิดครับ การใช้งาน wrt54gl เป็น router แล้ว เราจะดูวิธีไหนบ้างที่จะดูว่าไอพีไหน โหลดหนักๆอยู่ ใช้ traffic สูง

ตอนนี้ก็เซ็ตที่ใช้ traffic ไม่ให้กวนกันตามกระทู้ที่ผ่านๆมา พอจะมีวิธีไหนอีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าเป็น Tomato ทีหน้า Status เราสามารถที่จะดูได้ว่าเครื่องไหนใช้การเชื่อมต่ออะไรอยู่บ้างครับ ซึ่งก็จะสามารถเห็นได้ครับว่าใครใช้งานอะไร หนักหรือไม่ครับ ส่วน DD-WRT ดูในส่วนนี้ไม่ได้ครับผม

ปัญหาก็ดันอยู่ที่ว่า tomato ใช้ไม่ได้ซะงั้นซิครับ ใช้ linkLogger ก็ดูไม่ออก - -a ว่าใครใช้อะไรอยู่
godgi3921

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย Robinkun เมื่อ พุธ 04 ธ.ค. 2013 11:59 am

อืมม
ผมได้อ่านข้อมูลตรงนี้แล้วติดใจ คือกรณีที่ผมจะทำคล้ายๆ กันครับ
ถ้าต่อยอดกระทู้ได้กรุณาช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานแก่ผมและผู้ที่สนใจด้วยครับ

-1.คือว่าผมมีระบบอยู่แล้ว 1 วง FIX IP 192.168.1.1
-2.ผมต้องการเพิ่มอีกวงที่ 2 มาใช้ให้ออกเน็ตได้อย่างเดียว DHCP 192.168.100.1
****ผมควรจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนมาใช้งาน และ set ค่าต่างๆ อย่างไรบ้างครับ****

ผ้างงกับคำถามรบกวนถามกลับด้วยนะครับ เผื่อจะชี้แจงเพิ่มเติมได้
ขอบคุณทีมงานและทุกท่านที่ชี้แนะล่วงหน้าด้วยนะครับ

ผมมือใหม่ครับ ;)
Robinkun

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 ธ.ค. 2013 12:12 pm

Robinkun เขียน:อืมม
ผมได้อ่านข้อมูลตรงนี้แล้วติดใจ คือกรณีที่ผมจะทำคล้ายๆ กันครับ
ถ้าต่อยอดกระทู้ได้กรุณาช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานแก่ผมและผู้ที่สนใจด้วยครับ

-1.คือว่าผมมีระบบอยู่แล้ว 1 วง FIX IP 192.168.1.1
-2.ผมต้องการเพิ่มอีกวงที่ 2 มาใช้ให้ออกเน็ตได้อย่างเดียว DHCP 192.168.100.1
****ผมควรจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนมาใช้งาน และ set ค่าต่างๆ อย่างไรบ้างครับ****

ผ้างงกับคำถามรบกวนถามกลับด้วยนะครับ เผื่อจะชี้แจงเพิ่มเติมได้
ขอบคุณทีมงานและทุกท่านที่ชี้แนะล่วงหน้าด้วยนะครับ

ผมมือใหม่ครับ ;)

ลองดูของ Mikrotik ครับ รองรับการทำงานมากกว่า สามารถปล่อย network แต่ละวงได้ ตามที่เราสร้างคอนฟิคเอาไว้
viewforum.php?f=53
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL