วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 ส.ค. 2010 1:48 pm

fukpudee เขียน:ใช้ wrt54gl V23 SP2 ต่อแบบกรณีที่ 1 แล้วไม่สามารถ จำกัดความเร็ว และ บิททรอเร็นได้ ตรง Connection Type เลือกเป็น ออโต้

• วิธีการต่อแบบที่ 1 เป็นการต่อแบบ Access Point ธรรมดาครับ ไม่สามารถควบคุม Bandwidth ได้เนื่องจากว่าข้อมูลไม่ได้ไหลผ่านจากพอร์ท WAN ไปยังพอร์ท LAN ครับ ดังนั้นจึงไม่สามารถเอา fimrware ไปกั้นกลางเพื่อควบคุมได้้ครับ + ถ้าต้องการจะควบคุม bandwidth จะต้องเชื่อมต่อแบบวิธีที่ 1-2 และ 2 เท่านั้นครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย Buggatod เมื่อ เสาร์ 13 พ.ย. 2010 11:31 am

1.ขอวิธีการทำ/เซ็ต ในกรณีที่ 2 ด้วยครับ
2.ตอนนี้ผมมี tp-link+wrt54gl tp-link เป็นตัวแจก ip ถ้าต้องการให้ wrt54gl เป็นตัวจ่าย ip อัตโนมัติ ต้องทำอะไรบ้างครับ ต้องเซ็ตtp-link ไหมครับ (ผมลองทำอยู่หลายชั่วโมงครับ wrt54gl มันแจก ip แล้วแต่เล่นไม่ได้ )
3.การเลือก wan Connection Type มีวิธีการเลือกให้เหมาะกับการใช้งานอย่างไร หมายถึงในแต่ละหมวดใช่งานแบบไหน
ที่นี้ข้อมูลเยอะมากครับ ผมอ่านเกือบทุกกระทู้แล้วก็ ยังงงอยู่ :roll: มือใหม่สับสน :lol:
Buggatod

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 13 พ.ย. 2010 11:58 am

Buggatod เขียน:1.ขอวิธีการทำ/เซ็ต ในกรณีที่ 2 ด้วยครับ
2.ตอนนี้ผมมี tp-link+wrt54gl tp-link เป็นตัวแจก ip ถ้าต้องการให้ wrt54gl เป็นตัวจ่าย ip อัตโนมัติ ต้องทำอะไรบ้างครับ ต้องเซ็ตtp-link ไหมครับ (ผมลองทำอยู่หลายชั่วโมงครับ wrt54gl มันแจก ip แล้วแต่เล่นไม่ได้ )

• โดยปกติแล้วในระบบเครือข่ายของเรา ควรจะต้องมีอุปกรณ์ที่แจก IP Address หรือที่เราเรียกว่า DHCP Server เพียงแค่ 1 ตัวนะครับ ดังนั้นในกรณีนี้ต้องเลือกครับว่าจะให้ TP-Link หรือ WRT54GL เป็นคนทำหน้าที่ DHCP Server ครับ

• แต่เท่าที่แจ้งมาต้องการเป็นแบบกรณีที่ 2 ดังนั้น ตัวที่แจก IP Address หรือ DHCP Server ก็จะต้องเป็น WRT54GL ครับผม ซึ่งเราสามารถทำตามรูปได้เลยครับ
    1. กำหนด TP-Link ให้ทำงานเป็น Bridge Mode จากนั้นกำหนด LLC, VCI, VPI ครับ
    2. จากนั้นเชื่อมต่อสาย LAN จาก TP-Link มาเข้าที่ "พอร์ท WAN" ของ WRT54GL ครับ
    3. กำหนด WAN Connection ของ WRT54GL ให้เป็นแบบ PPPoE ครับ
    4. จากนั้นกำหนด Username / Password ที่ได้รับมาจาก ISP ไปที่ WRT54GL ครับผม

• เท่านี้ละครับก็สามารถใช้งานได้ตามแบบกรณีที่ 2 แล้วครับ :D

3.การเลือก wan Connection Type มีวิธีการเลือกให้เหมาะกับการใช้งานอย่างไร หมายถึงในแต่ละหมวดใช่งานแบบไหน
ที่นี้ข้อมูลเยอะมากครับ ผมอ่านเกือบทุกกระทู้แล้วก็ ยังงงอยู่ :roll: มือใหม่สับสน :lol:

• WAN Connection Type ที่แสดงไว้ในตัวอย่างเป็นการกำหนดอย่างเหมาะสมตามรูปแบบการนำไปใช้งานในแต่ละประเภทของการเชื่อมต่อแล้วครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย krinensis เมื่อ อังคาร 14 ธ.ค. 2010 10:05 am

สวัสดีครับ
ผมมีwireless router ของcomtrend ar-5321uของ3bb อยู่แล้ว2ตัว ผมต้องการแชร์อินเตอร์เนตในบริเวณ3จุด ซึ่งมีกำแพงกั้นมีมุมอับและสิ่งขวางกั้นเยอะ ต้องการจะใช้เดินสายแลนแทนครับ
1.ผมต้องซื้อadsl modem1ตัว, wireless routerอีก1ตัว และ switch ใช่มั้ยครับ
-modemที่ดูไว้ D-Link DSL-526B

2.wireless router อีก1ตัวที่จะซื้อถ้าในอนาคตต้องการโหลดบิทไม่เปิดคอมโดยซื้อHDDทีหลัง ควรใช้routerตัวไหนดีครับ

3.ที่switchจะมีการต่อ router3ตัว และต่อสายแลนจากโฮมเธียร์เตอร์อีก1เส้น ต้องใช้switch 5 port ใช่มั้ยครับ
-แนะนำให้หน่อยครับ

4.แล้วต้องต่อในแบบกรณีที่1ถึงจะดีที่สุดใช่มั้ยครับ ตั้งmodemเป็นbridge modeใช่มั้ยครับ แล้วตั้งค่า router ทั้ง3ตัวยังไง
krinensis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 14 ธ.ค. 2010 5:57 pm

krinensis เขียน:สวัสดีครับ
ผมมีwireless router ของcomtrend ar-5321uของ3bb อยู่แล้ว2ตัว ผมต้องการแชร์อินเตอร์เนตในบริเวณ3จุด ซึ่งมีกำแพงกั้นมีมุมอับและสิ่งขวางกั้นเยอะ ต้องการจะใช้เดินสายแลนแทนครับ
1.ผมต้องซื้อadsl modem1ตัว, wireless routerอีก1ตัว และ switch ใช่มั้ยครับ
-modemที่ดูไว้ D-Link DSL-526B

2.wireless router อีก1ตัวที่จะซื้อถ้าในอนาคตต้องการโหลดบิทไม่เปิดคอมโดยซื้อHDDทีหลัง ควรใช้routerตัวไหนดีครับ

3.ที่switchจะมีการต่อ router3ตัว และต่อสายแลนจากโฮมเธียร์เตอร์อีก1เส้น ต้องใช้switch 5 port ใช่มั้ยครับ
-แนะนำให้หน่อยครับ

4.แล้วต้องต่อในแบบกรณีที่1ถึงจะดีที่สุดใช่มั้ยครับ ตั้งmodemเป็นbridge modeใช่มั้ยครับ แล้วตั้งค่า router ทั้ง3ตัวยังไง

อ่านแล้วยังงงๆ นะครับ :D สรุปแบบนี้ละกันนะครับ ในบ้านเราจะต้องมี คือ

1. อุปกรณ์ ADSL Modem ที่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ 1 ตัว ซึ่ง Comtrend ar-5321u ก็สามารถทำงานได้อยู่แล้ว แต่ถ้สต้องการเปลี่ยนไปใช้เป็น D-Link DSL-526B ก้ได้ครับ คุณภาพก็จะดีกว่าครับผม

2. จากนั้นเราจะใช้ Switch 5-Port หรือ 8-Port มาเชื่อมต่อกับ ADSL Modem เพื่อกระจายช่องสัญญาณให้มากขึ้นครับ

3. จากนั้นถ้าเราต้องการกระจาย Wireless Router หรือ Wireless AP ไป ณ จุดไหนของบ้าน เราก็สามารถเชื่อมต่อด้วยสาย LAN จาก Switch ไปยังพอร์ท LAN ของ Wireless Router (ไม่ใช่พอร์ท Internet) หรือ Wireless AP แล้วกำหนดการเชื่อมต่อเป็นแบบที่ 1 ได้เลยครับผม

4. ในอนาคตถ้าเราต้องการจะใช้งานพวก Multimedia HDD Box ที่สามารถโหลด Bit แล้วเอาขึ้น LCD ได้ ก็สามารถเอา Box มาเสียบที่ Switch หรือจะเอาไปเสียบที่ พอร์ท LAN ของ Wireless Router หรือ Wireless AP ได้เลยครับผม

sys2u

โพสต์โดย krinensis เมื่อ พุธ 15 ธ.ค. 2010 10:27 am

# อุปกรณ์ ADSL Modem ที่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ 1 ตัว ซึ่ง Comtrend ar-5321u ก็สามารถทำงานได้อยู่แล้ว แต่ถ้สต้องการเปลี่ยนไปใช้เป็น D-Link DSL-526B ก้ได้ครับ คุณภาพก็จะดีกว่าครับผม

# จากนั้นเราจะใช้ Switch 5-Port หรือ 8-Port มาเชื่อมต่อกับ ADSL Modem เพื่อกระจายช่องสัญญาณให้มากขึ้นครับ

# จากนั้นถ้าเราต้องการกระจาย Wireless Router หรือ Wireless AP ไป ณ จุดไหนของบ้าน เราก็สามารถเชื่อมต่อด้วยสาย LAN จาก Switch ไปยังพอร์ท LAN ของ Wireless Router (ไม่ใช่พอร์ท Internet) หรือ Wireless AP แล้วกำหนดการเชื่อมต่อเป็นแบบที่ 1 ได้เลยครับผม

:D คือ ผมมี Comtrend ar-5321u อยู่แล้ว2ตัว กับWRT54GL อีก1ตัว จากที่อ่าน
ผมต้องซื้อADSL Modemกับswitchเพิ่มใช่มั้ยครับ

-ถ้างั้นผมต่อแบบนี้ถูกมั้ยครับ
D-Link DSL-526B ----->switch D-Link DES-1008D----->---
--->------Lan------>WRT54GL
--->------Lan------>Comtrend ar-5321u
--->------Lan------>Comtrend ar-5321u
--->------Lan------>HDD Box

คือwireless APทั้ง3ตัวกับHDDต่อจากswitch D-Link DES-1008D แล้วสามารถเล่นเนทได้พร้อมกันทั้งสามจุดรึเปล่าครับ
krinensis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 15 ธ.ค. 2010 10:34 am

krinensis เขียน:
# อุปกรณ์ ADSL Modem ที่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ 1 ตัว ซึ่ง Comtrend ar-5321u ก็สามารถทำงานได้อยู่แล้ว แต่ถ้สต้องการเปลี่ยนไปใช้เป็น D-Link DSL-526B ก้ได้ครับ คุณภาพก็จะดีกว่าครับผม

# จากนั้นเราจะใช้ Switch 5-Port หรือ 8-Port มาเชื่อมต่อกับ ADSL Modem เพื่อกระจายช่องสัญญาณให้มากขึ้นครับ

# จากนั้นถ้าเราต้องการกระจาย Wireless Router หรือ Wireless AP ไป ณ จุดไหนของบ้าน เราก็สามารถเชื่อมต่อด้วยสาย LAN จาก Switch ไปยังพอร์ท LAN ของ Wireless Router (ไม่ใช่พอร์ท Internet) หรือ Wireless AP แล้วกำหนดการเชื่อมต่อเป็นแบบที่ 1 ได้เลยครับผม

:D คือ ผมมี Comtrend ar-5321u อยู่แล้ว2ตัว กับWRT54GL อีก1ตัว จากที่อ่าน
ผมต้องซื้อADSL Modemกับswitchเพิ่มใช่มั้ยครับ

-ถ้างั้นผมต่อแบบนี้ถูกมั้ยครับ
D-Link DSL-526B ----->switch D-Link DES-1008D----->---
--->------Lan------>WRT54GL
--->------Lan------>HDD Box

คือwireless APทั้ง3ตัวกับHDDต่อจากswitch D-Link DES-1008D แล้วสามารถเล่นเนทได้พร้อมกันทั้งสามจุดรึเปล่าครับ

• เชื่อมต่อแบบนี้ก็ได้เลยครับผม ทำได้เลยครับ โดยที่ Comtrend และ WRT54GL ให้เสียบช่อง LAN และปิด DHCP ก็สามารถใช้งานได้พร้อมๆ กันทั้ง 3 ตัวแล้วครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย godgi3921 เมื่อ เสาร์ 18 ธ.ค. 2010 10:55 pm

sys2u เขียน:
Buggatod เขียน:1.ขอวิธีการทำ/เซ็ต ในกรณีที่ 2 ด้วยครับ

• โดยปกติแล้วในระบบเครือข่ายของเรา ควรจะต้องมีอุปกรณ์ที่แจก IP Address หรือที่เราเรียกว่า DHCP Server เพียงแค่ 1 ตัวนะครับ ดังนั้นในกรณีนี้ต้องเลือกครับว่าจะให้ TP-Link หรือ WRT54GL เป็นคนทำหน้าที่ DHCP Server ครับ

• แต่เท่าที่แจ้งมาต้องการเป็นแบบกรณีที่ 2 ดังนั้น ตัวที่แจก IP Address หรือ DHCP Server ก็จะต้องเป็น WRT54GL ครับผม ซึ่งเราสามารถทำตามรูปได้เลยครับ
    1. กำหนด TP-Link ให้ทำงานเป็น Bridge Mode จากนั้นกำหนด LLC, VCI, VPI ครับ
    2. จากนั้นเชื่อมต่อสาย LAN จาก TP-Link มาเข้าที่ "พอร์ท WAN" ของ WRT54GL ครับ
    3. กำหนด WAN Connection ของ WRT54GL ให้เป็นแบบ PPPoE ครับ
    4. จากนั้นกำหนด Username / Password ที่ได้รับมาจาก ISP ไปที่ WRT54GL ครับผม

• เท่านี้ละครับก็สามารถใช้งานได้ตามแบบกรณีที่ 2 แล้วครับ :D

• WAN Connection Type ที่แสดงไว้ในตัวอย่างเป็นการกำหนดอย่างเหมาะสมตามรูปแบบการนำไปใช้งานในแต่ละประเภทของการเชื่อมต่อแล้วครับผม

เซ็ตตามนี้แล้วยังเข้าเน็ตไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าเซ็ตตรงไหนผิดครับ รบกวนดูให้ที

1.gif (52.55 KiB) เปิดดู 26322 ครั้ง

2.gif (63.56 KiB) เปิดดู 26315 ครั้ง

3.gif (51.71 KiB) เปิดดู 26327 ครั้ง

dhcp ก็เลือกแล้ว ในรูปมันไม่เห็นเครื่องหมายถูกไม่รุ แต่ก็เข้าเน็ตไม่ได้ เกิดจากอะไรครับ
godgi3921

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 ธ.ค. 2010 12:03 pm

godgi3921 เขียน:
sys2u เขียน:

เซ็ตตามนี้แล้วยังเข้าเน็ตไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าเซ็ตตรงไหนผิดครับ รบกวนดูให้ที

dhcp ก็เลือกแล้ว ในรูปมันไม่เห็นเครื่องหมายถูกไม่รุ แต่ก็เข้าเน็ตไม่ได้ เกิดจากอะไรครับ

• เบื้องต้นต้องแจ้งให้ทราบก่อนนะครับว่า รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ :D

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 ธ.ค. 2010 12:08 pm

godgi3921 เขียน:เซ็ตตามนี้แล้วยังเข้าเน็ตไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าเซ็ตตรงไหนผิดครับ รบกวนดูให้ที

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL