วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 10:10 am

vanjai11 เขียน:ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามข้างบนคืออันที่จริงผมนั่งลองทำดูตามที่พี่บอกปรากฏว่าผมเสียบสายผิดช่องครับต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ไม่เป็นไรครับ ;)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ ศุกร์ 20 มี.ค. 2009 4:31 pm

ถ้าผมต่อ WRT54 กับเสา outdoor แล้วทำการ upgrade firmware ตัว DD-WRT ไปแล้ว แต่ทดสอบการใช้งาน wireless รู้สึกว่าสัญญาณความแรงและระยะทางไม่ได้แตกต่างไปจากการใช้งาน Accesspoint
ตรงๆธรรมดาเลยครับ ไม่รู้ว่าเราจะสามารถไปตรวจสอบความแรงหรือปรับค่าต่างๆในตัว WRT54 อย่างไรได้บ้าง
shareknowledge

ใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ DD-WRT

โพสต์โดย start00305 เมื่อ อาทิตย์ 25 เม.ย. 2010 11:53 pm

ผมใช้ wrt54gl v. 1.1
ใช้เฟริมแวร์เวอร์ชั่นไหนได้บ้างครับ และแบนวิสได้ดีที่สุดน่ะครับ เวอร์ชั่นที่ผมใช้ dd-wrt 24-sp2 std น่ะครับ
แต่เวลาแบนวิสตรง mac แต่ละเครื่องไม่มีค่าความเร็วระบุให้ครับ มีแต่ให้เลือก แบบพรีเมี่ยม แบบสแตนดาสน่ะครับ
ผมเห็นที่โพสไว้สามารถเลือกระบุตัวเลขความเร็วได้น่ะครับ อยากจะเปลี่ยนมาใช้บ้างน่ะครับ จะสามารถอัพเวอร์ชั่นไหนได้บ้าง หาจากไหน และอัพได้เลยหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ
start00305

Re: ใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 เม.ย. 2010 9:07 am

start00305 เขียน:ผมใช้ wrt54gl v. 1.1
ใช้เฟริมแวร์เวอร์ชั่นไหนได้บ้างครับ และแบนวิสได้ดีที่สุดน่ะครับ เวอร์ชั่นที่ผมใช้ dd-wrt 24-sp2 std น่ะครับ
แต่เวลาแบนวิสตรง mac แต่ละเครื่องไม่มีค่าความเร็วระบุให้ครับ มีแต่ให้เลือก แบบพรีเมี่ยม แบบสแตนดาสน่ะครับ
ผมเห็นที่โพสไว้สามารถเลือกระบุตัวเลขความเร็วได้น่ะครับ อยากจะเปลี่ยนมาใช้บ้างน่ะครับ จะสามารถอัพเวอร์ชั่นไหนได้บ้าง หาจากไหน และอัพได้เลยหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

Re: ใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ DD-WRT

โพสต์โดย start00305 เมื่อ จันทร์ 26 เม.ย. 2010 11:01 am

sys2u เขียน:
start00305 เขียน:ผมใช้ wrt54gl v. 1.1
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมสามารถอัพแฟมแวร์จาก dd-wrt 24-sp2 std ไปเป็นtomato ได้เลยใช่ไหมครับ หรือต้องอัพ dd-wrt 24-sp2 แบบmini ก่อนไหมครับผม กลัวอัพผิดแล้วเครื่องเสียน่ะครับ
start00305

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 เม.ย. 2010 1:37 pm

start00305 เขียน:
sys2u เขียน:
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมสามารถอัพแฟมแวร์จาก dd-wrt 24-sp2 std ไปเป็นtomato ได้เลยใช่ไหมครับ หรือต้องอัพ dd-wrt 24-sp2 แบบmini ก่อนไหมครับผม กลัวอัพผิดแล้วเครื่องเสียน่ะครับ

• โดยปกติผมจะ upgrade ไปเป็น Tomato ได้เลยนะครับ แต่ว่าในบางครั้งอาจจะมีปัญหาเรื่อง username / password เวลาไปเป็น Tomato ครับ ดังนั้นลองอ่านดู comment ของ Tomato ก่อนก็ได้ครับ เพราะจะมีเขียนไว้ว่าในกรณีที่ upgrade จาก DD-WRT จะต้องระวังเรื่องอะไรบ้างครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย songponjjrr เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ย. 2013 7:12 pm

ตอนนี้ผมอัพ Firmware: DD-WRT v23 SP2 (09/13/06) special แล้วครับ แต่ยังติดปัญหาในการตั้งค่าและการใช้งาน ครับ
1. Firmware ตัวนี้ เมื่อตั้งค่าแล้ว ทำการ save มันจะต้อง reboot ทุกครั้งเลยครับ ทำให้ user ใช้งานไม่สะดวก มีวิธีแก้ไหมครับ
2. เมื่อเข้าอินเตอร์เน็ต ยังมีอาการช้าๆ บ้าง โดยหน้าเวบรูป หรือแบนเนอร์ต่างไม่ขึ้นภาพ เป็นบางครั้ง มีวิธีแก้ไหมครับ เช็คสปีดเนตแล้วมาเต็มครับ 9.8 MB
3. เราสามารถเรียกไฟล์สำรองที่มีอยู่ คนละ Firmware เช่น DD-WRT v24 mini มาใช้ได้ไหมครับ(แล้วเอามาแก้ค่าเองอีกที)
4. ถ้าผมอยากจะอัพ Firmware เป็น DD-WRT v24 mini หรือตัวอื่นๆ สามารถอัพทับตัวเดิมได้เลยไหมครับ

ปล.แต่ตอนนี้ ข้อที่ 2 เป็นปัญหาหลักๆเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
songponjjrr

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ย. 2013 9:38 am

songponjjrr เขียน:ตอนนี้ผมอัพ Firmware: DD-WRT v23 SP2 (09/13/06) special แล้วครับ แต่ยังติดปัญหาในการตั้งค่าและการใช้งาน ครับ
1. Firmware ตัวนี้ เมื่อตั้งค่าแล้ว ทำการ save มันจะต้อง reboot ทุกครั้งเลยครับ ทำให้ user ใช้งานไม่สะดวก มีวิธีแก้ไหมครับ
2. เมื่อเข้าอินเตอร์เน็ต ยังมีอาการช้าๆ บ้าง โดยหน้าเวบรูป หรือแบนเนอร์ต่างไม่ขึ้นภาพ เป็นบางครั้ง มีวิธีแก้ไหมครับ เช็คสปีดเนตแล้วมาเต็มครับ 9.8 MB
3. เราสามารถเรียกไฟล์สำรองที่มีอยู่ คนละ Firmware เช่น DD-WRT v24 mini มาใช้ได้ไหมครับ(แล้วเอามาแก้ค่าเองอีกที)
4. ถ้าผมอยากจะอัพ Firmware เป็น DD-WRT v24 mini หรือตัวอื่นๆ สามารถอัพทับตัวเดิมได้เลยไหมครับ

ปล.แต่ตอนนี้ ข้อที่ 2 เป็นปัญหาหลักๆเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

- WRT54GL ที่อัพ dd-wrt ปัจจุบันแนะนำ v24 sp2 น่ะครับ อัพแล้วใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา รีบูตเวลาเซฟ
แนะนำตัว Standrad พอครับ > http://sys2u.com/download/wrt54gl.zip
ตัวไฟล์จะมี mini + std
ทำการอัพ 2 ครั้ง โดยครั้ังแรกอัพ mini ก่อน แล้วค่อยอัพ std ทับอีกรอบ

- ลอง browser อื่นดูหรือยังครับ มีการแชร์ใช้งานประมาณกี่เครื่องครับ ปกติปัญหาเข้าเว็ปแล้วภาพไม่ขึ้น น่าจะเป็นที่ตัว client เองน่ะครับ

- ไม่แนะนำให้ดึงไฟล์สำรองของตัวอื่นมาใส่ทับกันน่ะครับ

- ตามที่ทดสอบอัพ mini แล้วตามด้วย std ใช้งานได้ปกติครับ แต่ถ้าอยากจะลองตัวอื่น ต้องทดสอบเองเองดูน่ะครับว่าจะได้ไหม ถ้าผมแนะนำให้ดูการใช้งานเป็นหลักดีกว่า ถ้าอัพตัวปกติใช้งานได้ตามความต้องการก็น่าจะพอแล้ว ถ้าจะลองตัวอื่นๆอีกก็สามารถลองได้แต่ก็ต้องยอมรับผลลัพธ์ด้วย เพราะบ้างครั้งอัพไปแล้วอุปกรณ์ทำงานไม่ได้เลยก็มีต้องถอยมาอัพย้อนอีก หรือถ้าทำอะไรไม่ได้เลยก็ต้องส่งเคลมเสียเวลาอีก

jadeson

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL