วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย slickerray เมื่อ พฤหัสฯ. 16 มิ.ย. 2011 6:15 pm

เรียน Web Master Sys2u

เริ่มจาก Switch D-Link ต่อสายแลน เข้า Port Lan ของ WRT54GL (เน้นครับ ว่า พอต Lan ไม่ใช่ WAN)

เครื่อง Mian ผมเซตพารามิเตอร์ ดังนี้ (ที่ไม่ได้พิมพ์บอก คือ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรครับ) >>แบบละเอียดทุกบรรทัด เน้น ๆ ครับ
1.Setup-->Basic Setup-->
** Connection Type = Automatic Configuration - DHCP
** STP = Enable
** Router Name = MAIN
** Local IP Address = 192.168.1.11
** Subnet Mask = 255.255.255.0
** DHCP Server = Disabled

2.Wireless-->WDS-->Wireless MAC เลือก LAN และใส่ค่า Wireless MAC ของ SITE (เน้นนะครับ Wireless MAC ใส่ทีละค่าอย่างตั้งใจ)

3.เซตพารามิเตอร์เครื่อง SITE
** Setup-->Basic Setup-->
** Connection Type = Disabled
** Router Name = SITE
** Local IP Address = 192.168.1.12
** Subnet Mask = 255.255.255.0
** Gateway = 192.168.1.11

4.Wireless-->WDS-->Wireless MAC เลือก LAN และใส่ค่า Wireless MAC ของ MAIN (MAIN ครับ ไม่ใช่ SITE)

5. ไปตรวจสอบการเชื่อมต่อ WDS ของ เครื่อง SITE
** ปรากฏว่า เครื่อง SITE เชื่อมต่อ กับเครื่อง MAIN 33%

6. ไปตรวจสอบการเชื่อมต่อ WDS ของ เครื่อง MAIN
** ปรากฏว่า เครื่อง MAIN เชื่อมต่อกับเครื่อง SITE 0% (ไม่มีการเชื่อต่อ) ดังรูปครับ

คำถาม ??? ทำไม SITE เชื่อมต่อกับ MAIN ได้ แต่ MAIN กลับไม่เชื่อมต่อ SITE ????
แนบไฟล์
บรรยาย ข้อที่ 6 ครับ!!
untitled1.JPG (39.84 KiB) เปิดดู 21650 ครั้ง
slickerray

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 16 มิ.ย. 2011 9:26 pm

เรียน Web Master Sys2u

เริ่มจาก Switch D-Link ต่อสายแลน เข้า Port Lan ของ WRT54GL (เน้นครับ ว่า พอต Lan ไม่ใช่ WAN)

เครื่อง Mian ผมเซตพารามิเตอร์ ดังนี้ (ที่ไม่ได้พิมพ์บอก คือ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรครับ) >>แบบละเอียดทุกบรรทัด เน้น ๆ ครับ

เอาเป็นว่าตั้ง Network ตามนี้ก่อนครับ
WRT54GL WARAKORN I
1.Setup-->Basic Setup-->
** Connection Type = Automatic Configuration - DHCP
** STP = Enable - ไม่สำคัญไม่ใช้ช่อง internet อยู่แล้ว
** Router Name = MAIN
** Local IP Address = 192.168.1.11
Gateway : 192.168.1.1 - ใช่ตัว Huawei เชื่อมต่อ Internet อยู่นะครับ
DNS : 192.168.1.1

2.Wireless-->WDS-->Wireless MAC เลือก LAN และใส่ค่า Wireless MAC ของ SITE (เน้นนะครับ Wireless MAC ใส่ทีละค่าอย่างตั้งใจ)
WRT54GL WARAKORN II
** STP = Enable - ไม่สำคัญไม่ใช้ช่อง internet อยู่แล้ว
** Router Name = SITE2
** Local IP Address = 192.168.1.12
Gateway : 192.168.1.1

3.เซตพารามิเตอร์เครื่อง SITE
WRT54GL WARAKORN III
** Setup-->Basic Setup-->
** Connection Type = Disabled
** Router Name = SITE3
** Local IP Address = 192.168.1.13
Gateway : 192.168.1.1

เสร็จการตั้ง Network ที่ถูกต้องนะครับ

ต่อมาที่คำถาม
1.ทำไมไม่ UpFirmware DD-WRT V.24SP2 ให้เหมือน WRT54GL WARAKORN I โดยที่ WRT54GL WARAKORN II##WRT54GL WARAKORN III ยังใช้ V23 ตัวเก่าเพราะจากทางผมไำม่เคยลอง V24 WDS V23 เลยครับ เอาเป็นว่า ทำให้เหมือนV24 หมดดีกว่าครับ แค่อัพ V24_STD เข้าไปไม่ต้องเริ่มจาก MINI นะครับหาเอาที่หน้าเวปขายของ sys2u ได้เลยตัวนี้มีให้โหลด

รูปภาพ

2.อันนี้งงมากเลยว่า MAC Address ของ WRT54GL WARAKORN III มันแปลกๆ นะครบอาจเป็นเพราะ Firmware

จากภาพบอกว่า ตัว นี้เป็น MAC C0:C1:C0:7C:A0:AD
รูปภาพ

แต่ที่ status - Wireless เป็น MAC C0:C1:C0:7C:A0:AC

รูปภาพ

อาการนี้น่าจะหายถ้า เปลี่ยน Firmware เป็น V24STD หรือไม่ก็ลอง reset Factory ใหม่เลย

** เวลาจะเอา Wireless MAC ของ แต่ละตัวมาให้ไปเอาที่เมนู Status - Wireless (MAC Address) โดยตรงครับ

4.Wireless-->WDS-->Wireless MAC เลือก LAN และใส่ค่า Wireless MAC ของ MAIN (MAIN ครับ ไม่ใช่ SITE)

5. ไปตรวจสอบการเชื่อมต่อ WDS ของ เครื่อง SITE
** ปรากฏว่า เครื่อง SITE เชื่อมต่อ กับเครื่อง MAIN 33%

6. ไปตรวจสอบการเชื่อมต่อ WDS ของ เครื่อง MAIN
** ปรากฏว่า เครื่อง MAIN เชื่อมต่อกับเครื่อง SITE 0% (ไม่มีการเชื่อต่อ) ดังรูปครับ

คำถาม ??? ทำไม SITE เชื่อมต่อกับ MAIN ได้ แต่ MAIN กลับไม่เชื่อมต่อ SITE ????

จาเอาเป็นว่าลองอย่างที่ผมบอกด้านบนใหม่ เริ่ม 1 ใหม่ครับ
แต่แนะนำว่าทำทีึละ NODE ครับอย่าำทำพร้อมกัน ทีเดียว

WRT54GL WARAKORN I WDS WRT54GL WARAKORN II ได้ไหมไม่ได้บอก

WRT54GL WARAKORN I WDS WRT54GL WARAKORN III ไว้ทำหลังจากได้ตัว WDS WRT54GL WARAKORN II แล้ว

การตรวจสอบของการเชื่อมต่อถูกแล้วที่เมนู Status -> Wireless ด้านล่างจะมี บอก WDS Node ถ้าได้ Signal Quality จะต้องขึ้นทั้งคู่กี่ % ก็ว่าไป เท่านั้น ถ้าขึ้นด้่านใดด้านนึงแสดงว่า มีปัญหาที่อีกตัวนึง อาจจะเป็นที่ MAC หรือ wireless Security , MAcFilter อยู่ เอาเป็นว่า เรื่องตอนทำยังไม่ต้องทำ Security ใดทั้งสิ้นปิดไปให้หมด

หน้า Wireless -> Basic...
mode AP
SSID:...
Chanel : ต้องเหมือนกัน

ลองทำดูใหม่ครับเมื่อยแล้ว :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย songponjjrr เมื่อ จันทร์ 04 ก.ค. 2011 1:47 pm

ผมมี Zyxel 600 series ของ True อยู่ 1 ตัวใช้งานปกติ แล้วผมจะซื้อ WRT54GL มา2 ตัว ทำ WDS ระหว่างอาคาร ระยะห่าง ไม่เกิน 50 เมตร ผมขอถาม ดังนี้ครับ

1. ผมจะทำการต่อแบบ กรณีที่2 คือใช้ Zyxel โหมด Bridge แล้ว WRT54GL ตัวMAIN1 แจก IP ด้วย แล้ว WDS ด้วยได้ไหมครับ LAN และWireless ทั้งสองใช้ได้หมดใช่ไหม

2.จากระยะห่างดังกล่าว การทวนสัญญาณรับส่ง จะดีไหมครับ ควรเปลี่ยน เสาไหมครับ

3.ปัญหาคือกลัว ลม และฝน WDS ผ่านผนังอาคารได้ดีไหม หรือควรเปลี่ยนเสานอกอาคาร แบบไหนช่วยแนะนำด้วยครับ

4.WRT54GL 54 Mbps (802.11g) เปลี่ยนเสาให้เป็น 150 Mbps 11n ได้ไหม

5.นอกจาก WRT54GL(ราคาถูกดี) แล้ว ช่วยแนะนำ ตัวอื่นให้หน่อยครับแบบ 802.11n ผมชอบ SET DD-WRT ครับ

ขอบคุณครับ
songponjjrr

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 05 ก.ค. 2011 3:21 pm

songponjjrr เขียน:ผมมี Zyxel 600 series ของ True อยู่ 1 ตัวใช้งานปกติ แล้วผมจะซื้อ WRT54GL มา2 ตัว ทำ WDS ระหว่างอาคาร ระยะห่าง ไม่เกิน 50 เมตร ผมขอถาม ดังนี้ครับ

1. ผมจะทำการต่อแบบ กรณีที่2 คือใช้ Zyxel โหมด Bridge แล้ว WRT54GL ตัวMAIN1 แจก IP ด้วย แล้ว WDS ด้วยได้ไหมครับ LAN และWireless ทั้งสองใช้ได้หมดใช่ไหม

• ไ้ด้ครับผม

2.จากระยะห่างดังกล่าว การทวนสัญญาณรับส่ง จะดีไหมครับ ควรเปลี่ยน เสาไหมครับ

• ระยะ 50 เมตรไม่ต้องเปลี่ยนเสาอากาศก็ได้นะครับ สัญญาณน่าจะถึงครับ แต่ต้องเป็นที่โล่งๆ หน่อยนะครับ แนะนำให้เอามาตั้งไกล้ๆกันก่อน แล้ว config ให้เรียบร้อยพร้อมทดสอบ แล้วค่อยไปติดตั้งที่จริงครับ จะสะดวกกว่าเยอะเลยครับ

3.ปัญหาคือกลัว ลม และฝน WDS ผ่านผนังอาคารได้ดีไหม หรือควรเปลี่ยนเสานอกอาคาร แบบไหนช่วยแนะนำด้วยครับ

• WDS เป็นแค่วิธีการทำงานครับ ตัวแปรที่สะคัญจิงๆ คือ กำลังส่ง (หน่วยเป็น mW) + อัตราขยายของเสาอากาศ (หน่อยเป็น dBi) + แนะนำว่าให้ลองใช้ WRT54GL เดิมๆ ไปก่อนครับ ถ้าไม่ได้แล้วค่อยไปเอาเสาอากาศมาต่อเพิ่มครับ ใช้เป็นเสาพวก Panel จะสัญญาณแรงและทะลุทะลวงได้ดีกว่าเสา Omni ครับผม

4.WRT54GL 54 Mbps (802.11g) เปลี่ยนเสาให้เป็น 150 Mbps 11n ได้ไหม

• ความเร็วไม่ได้เกี่ยวที่เสาอากาศครับผม อยู่ที่ Chipset ของอุปกรณ์ครับผม ตัว WRT54GL มี Chipset เป็น Broadcom ที่เป็นแบบ 802.11b/g ครับ ดังนั้นก็จะใช้งานได้แค่ b+g ครับผม -> อันนี้ก็เป็นสาเหตุนึงที่ Linksys กำลังจะยกเลิกการผลติตัว WRT54GL ในอีกสักพักละครับ เพราะเป็นเทคโนโลยีที่เก่าแล้วครับ :D ( ข้อมูลเพิ่มเติม - ตัวเสาอากาศไม่ว่าจะความเร็วเท่าไรก็ใช้เสาแบบเดียวกันได้หมดครับ โดยจะต้องไปดูว่าเป็นแบบ 1x1 MIMO หรือ 2x2 MIMO ครับ เพราะหัวต่อของเสาอากาศจะมีจำนวนแตกต่างกันครับ)

5.นอกจาก WRT54GL(ราคาถูกดี) แล้ว ช่วยแนะนำ ตัวอื่นให้หน่อยครับแบบ 802.11n ผมชอบ SET DD-WRT ครับ
ขอบคุณครับ

• ถ้าชอบ DD_WRT ก็มีเกือบหมดทุกรุ่นนะครับ Linksys WRT160NL, WRT320N, WRT610N, E1000, E2000, E3000 มีหมดนะครับ ลองดูครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย auujjang เมื่อ เสาร์ 16 ก.ค. 2011 1:51 pm

ขอสอบถามนิดนึงครับ

พอดีตอนนี้มีใช้ wrt-54gl ทั้งหมด 4 ตัว รวมตัวแม่
ที่ตัวแม่จะเซ็ต wireless mode เป็น AP ส่วนตัวลูก 3 ตัว จะเซตเป็น repeater bridge เกาะอยู่กับตัวแม่ ดูตามวิธี ตามในเวบของ sys2u
มีเซต Tx Power แต่ละตัวอยู่ประมาณ 200
ทุกตัวเซต wireless security เป็น WPA personal ใช้ key เหมือนกันทุกตัว

ซึ่งก้อใช้งานได้ดี แต่รู้สึกว่าบางจุดสัญญาณจะไม่ค่อยดีเท่าทีควร แล้วก้อ ตัวลูกบางตัวจะมีบางช่วงที่ขาดการเชื่อมต่อกับตัวแม่ไป

อยากทราบว่า ถ้าเซตการใช้งานเป็นแบบ WDS แล้วจะทำให้สัญญาณ ครอบคลุมมากขึ้นมั้ยครับ แล้วความเสถียรในการเกาะกับตัวแม่จะดีขึ้นหรือเปล่า

อีกเรื่องครับ ผมลองดูใน wireless mode แล้ว ไม่เห็นจะมีโหมด WDS เลยครับ
ของผม FW จะเป็น Firmware: DD-WRT v24-sp2 (10/10/09) mini

ซึ่งจะมี mode ตามด้านล่าง
AP
Client
Client Bridge
Adhoc
Repeater
Repeater Bridge

ขอบคุณครับ
auujjang

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 17 ก.ค. 2011 9:53 pm

auujjang เขียน:ขอสอบถามนิดนึงครับ

พอดีตอนนี้มีใช้ wrt-54gl ทั้งหมด 4 ตัว รวมตัวแม่
ที่ตัวแม่จะเซ็ต wireless mode เป็น AP ส่วนตัวลูก 3 ตัว จะเซตเป็น repeater bridge เกาะอยู่กับตัวแม่ ดูตามวิธี ตามในเวบของ sys2u
มีเซต Tx Power แต่ละตัวอยู่ประมาณ 200
ทุกตัวเซต wireless security เป็น WPA personal ใช้ key เหมือนกันทุกตัว

ซึ่งก้อใช้งานได้ดี แต่รู้สึกว่าบางจุดสัญญาณจะไม่ค่อยดีเท่าทีควร แล้วก้อ ตัวลูกบางตัวจะมีบางช่วงที่ขาดการเชื่อมต่อกับตัวแม่ไป

อยากทราบว่า ถ้าเซตการใช้งานเป็นแบบ WDS แล้วจะทำให้สัญญาณ ครอบคลุมมากขึ้นมั้ยครับ แล้วความเสถียรในการเกาะกับตัวแม่จะดีขึ้นหรือเปล่า

อีกเรื่องครับ ผมลองดูใน wireless mode แล้ว ไม่เห็นจะมีโหมด WDS เลยครับ
ของผม FW จะเป็น Firmware: DD-WRT v24-sp2 (10/10/09) mini

ซึ่งจะมี mode ตามด้านล่าง
AP
Client
Client Bridge
Adhoc
Repeater
Repeater Bridge

ขอบคุณครับ

• WDS กับ wireless Bridge ก็ทำงานคล้ายๆกันเลยครับผม ส่วนระดับสัญญาณของแต่ละโหมดการทำงานก็พอๆ กันนะครับผม ไม่น่าจะแตกต่างกันมากเท่าไรครับ แต่จะลองดูก็ได้นะครับผม

• WDS จะเป็นโหมดการทำงานเสริมของ AP Mode ครับผม ดังนั้นให้เราเลือกการทำงานเป็น AP Mode ครับ แล้วเข้าไปที่เมนู WDS ได้เลยครับ ตามตัวอย่างนะครับ ->วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

sys2u

โพสต์โดย mean เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 9:45 pm

สวัสดีครับ รู้สึกดีใจจริงๆ เลยครับ หลังจากสมัครมานาน active account ไม่ได้สักที
ก่อนอื่นคงต้องบอกว่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี ที่แชร์กันตลอดมาครับ อยากให้เว็บอยู่ไปนานๆ
มีหลายอย่าง ที่อยากเข้ามาช่วยตอบ และมีบางข้อสงสัย ที่อยากรบกวนถามด้วยครับ นานจริงๆ กว่าจะ active ได้ ^_^

คือ จะรบกวนถามสั้นๆ ครับว่า

เมื่อ Router เครื่องลูก เชื่อมต่อ WDS เข้ากับ Router Main แล้ว
ที่ Router Main มีการเปิดใช้งาน Chillispot (ของ WRT54GL) เพื่อให้ทำการ authen ก่อนเล่นอินเตอร์เน็ตได้

Router (A) MAIN <------ WDS -------> Router (B) ลูก
|-----------------------------------------------------|
|-----------------------------------------------------|
|----------------------------------------------------- PC ที่เชื่อมต่อ พอทำการ authen แล้ว radius เห็น mac เป็น 00:00:00:00:00:00 ครับ
|----------------------------------------------------- จึงทำให้ login ไม่ผ่าน
|----------------------------------------------------- เมื่อ Router B ทำ WDS กับ MAIN เข้า url เพื่อ manage ไม่ได้ด้วยครับ เหมือนมันส่งไปหา router main อย่างเดียว
PC เครื่อง คอมพิวเตอร์ก่อนเล่นอินเตอร์เน็ต
ต้องทำการ authen ถึงเล่นอินเตอร์เน็ตได้ปกติ

ไม่ทราบว่าจริงๆ แล้ว WDS สามารถส่ง ผ่าน MAC Address ไปยัง MAIN เพื่อทำการ authen ได้หรือยังครับในปัจจุบัน
case เดียวกับ viewtopic.php?f=3&t=13178 ครับ ค้นหาลองเอง มา สามวันสามคืนแล้วยังไม่ได้เลยครับ

เพราะถ้าใช้ Repeater ถ้ามีคน login คนอื่นๆ ก็จะพลอยเล่นได้ไปด้วยครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ
มีน.
mean

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 12:49 pm

mean เขียน:สวัสดีครับ รู้สึกดีใจจริงๆ เลยครับ หลังจากสมัครมานาน active account ไม่ได้สักที
ก่อนอื่นคงต้องบอกว่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี ที่แชร์กันตลอดมาครับ อยากให้เว็บอยู่ไปนานๆ
มีหลายอย่าง ที่อยากเข้ามาช่วยตอบ และมีบางข้อสงสัย ที่อยากรบกวนถามด้วยครับ นานจริงๆ กว่าจะ active ได้ ^_^

คือ จะรบกวนถามสั้นๆ ครับว่า

• ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะจะมีพวก spam ของ bot จะเข้ามาตลอดเลยครับ เลยต้องใช้วิธีการ active เป็นรายๆไปซึ่งบางครั้งก็ตกหล่นไปบ้าง ต้องขออภัยด้วยครับผม :D

เมื่อ Router เครื่องลูก เชื่อมต่อ WDS เข้ากับ Router Main แล้ว
ที่ Router Main มีการเปิดใช้งาน Chillispot (ของ WRT54GL) เพื่อให้ทำการ authen ก่อนเล่นอินเตอร์เน็ตได้

Router (A) MAIN <------ WDS -------> Router (B) ลูก
|----------------------------------------------------- PC ที่เชื่อมต่อ พอทำการ authen แล้ว radius เห็น mac เป็น 00:00:00:00:00:00 ครับ
|----------------------------------------------------- จึงทำให้ login ไม่ผ่าน
|----------------------------------------------------- เมื่อ Router B ทำ WDS กับ MAIN เข้า url เพื่อ manage ไม่ได้ด้วยครับ เหมือนมันส่งไปหา router main อย่างเดียว
PC เครื่อง คอมพิวเตอร์ก่อนเล่นอินเตอร์เน็ต
ต้องทำการ authen ถึงเล่นอินเตอร์เน็ตได้ปกติ

ไม่ทราบว่าจริงๆ แล้ว WDS สามารถส่ง ผ่าน MAC Address ไปยัง MAIN เพื่อทำการ authen ได้หรือยังครับในปัจจุบัน
case เดียวกับ viewtopic.php?f=3&t=13178 ครับ ค้นหาลองเอง มา สามวันสามคืนแล้วยังไม่ได้เลยครับ

เพราะถ้าใช้ Repeater ถ้ามีคน login คนอื่นๆ ก็จะพลอยเล่นได้ไปด้วยครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ
มีน.

• พอจะเ็ห็นภาพแล้วละครับ เบื้องต้นนะครับ การทำงานของ WDS ก็คือการทำงานแบบ Bridge ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการเอา MAC Address ของ Router B ไปทำการ Bridge กับ Router Main หรือไม่นะสิครับ ? จากนั้นเมื่อมีการเกาะของ notebook จาก router B เข้าไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าตัว Router B จะส่ง MAC Addess ของ Notebook ที่เกาะอยู่ไปทำการ authentication หรืิอเปล่านะครับ

• ลองแบบนี้ได้มั๊ยครับ เพื่อความกระจ่าง ลองเอา router B พอร้ท LAN 1-4 ไปเสียบด้วยสาย LAN กับ Router Main ที่พอร์ท LAN 1-4 เหใือนกันแล้วไม่ต้องทำ WDS + จะสามารถทำการ authentication ได้มั๊ยครับ ? ลองดูนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังงัยอะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย mean เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 2:54 pm

sys2u เขียน:
mean เขียน:สวัสดีครับ รู้สึกดีใจจริงๆ เลยครับ หลังจากสมัครมานาน active account ไม่ได้สักที
[*] ลองแบบนี้ได้มั๊ยครับ เพื่อความกระจ่าง ลองเอา router B พอร้ท LAN 1-4 ไปเสียบด้วยสาย LAN กับ Router Main ที่พอร์ท LAN 1-4 เหใือนกันแล้วไม่ต้องทำ WDS + จะสามารถทำการ authentication ได้มั๊ยครับ ? ลองดูนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังงัยอะครับ :D [/list]

ขอบคุณมากครับ
ส่วนนี้ เดี่ยวผมได้ลอง แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ พอดี router อีกตัวอยู่บนเสาสูงเลย ><"

ล่าสุดผมเลยลอง WDS ปกติครับ จากที่บอกว่า มีปัญหาในการ manage router นั้นน่าจะมาจากการตั้งชุด IP ครับ ซึ่งผมได้ลองตั้งชุด IP เป็น Class เดียวกัน
ทั้งแม่ ทั้งลูก สามารถ manage ได้ปกติ ไม่ว่าจะเชื่อมต่อกับตัวใด แล้วไม่พบปัญหาการมึนค้างครับ

---------------------------------------
ภายหลังจากต่อ WDS กับแม่และลูก ปกติแล้ว
เมื่อ client ต่อกับ rounter A จะต้อง auth ก่อนเล่นเน็ตปกติครับ
เมื่อ client ต่อกับ rounter B เล่นอินเตอร์เน็ตได้ปกติ (Client จะได้ IP ที่ได้รับจากเราเตอร์แม่ และ class เดียวกับ router A/B)

ผมจึงลองทำ Chillispot ที่ rounter B พบว่า client ไม่ทำการ authen ครับ
ไม่แน่ใจว่า อาจเพราะ DHCP ในตัว rounter B ถูกปิดหรือป่าวนะครับ เหมือน Chillispot ไม่ทำงาน

เพราะตัว client ที่ต่อ A จะได้ IP class เดียวกับ ที่ตั้ง ไว้ใน Remote Network ของ Chillispot ครับ
แต่เมื่อ client มาต่อที่ B จะได้ IP class เดียวกับ router a/b ครับ

ผมจึงลองเปลี่ยน class ip ที่ router B พบว่า client กับได้ IP ที่แจกมาจาก router A
ผมลองเปิด DHCP ที่ router B พบว่า client ได้รับ IP จาก router A อยู่ดีครับ

ฉนั้นแล้วเหมือนกับว่า Chillispot ที่ router B ไม่ทำงานครับ interface ใน Chillispot ผมปรับเป็น eth1 ถูกต้องแล้วครับ
เพราะ client ที่ต่อ wifi เข้ามา จะเชื่อมต่อ interface กับ router เป็น eth1 ครับ เมื่ออยู่ใน mode AP
mean

โพสต์โดย mean เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 6:03 pm

อ่อได้แล้วครับ

ปัญหา คือ ที่ config ของ website ตัว authen ต้องเปลี่ยนเป็น ip ของ router ที่ทำการ authen ครับ

วิธีของผมคือ
- ทำ WDS ระหว่าง A กับ B ในแบบกระทู้นี้
- เพื่อขยายสัญญาณให้ ครอบคลุมบริเวณกว้างมากยิ่งขึ้น
- ผู้ใช้ ไม่ว่าจะต่อ กับ router ตัวใด ต้องทำการ login internet ก่อนถึงใช้งานได้ (user radius + Chillispot authentication)

ภาพรวม
router A (IP 192.168.4.1) ตัวแม่
router B (IP 192.168.5.10) ตัวลูก
ไม่ว่าจะต่อกับ A หรือ B มองเห็น router ทั้งคู่ โดยการกำหนด subnet แบบกว้าง 255.255.0.0 ส่วนนี้ไปคำนวนกันเองนะครับพอดีผมของ่ายๆ
----
เมื่อ client ต่อกับ A จะได้ IP 192.168.9.x
เมื่อ client ต่อกับ B จะได้ IP 192.168.10.x
ผลจาก การทำ Remote Network ของ Chillispot
----
Wireless Network Name (SSID) แยกของใครของมัน เพื่อไม่ให้สับสน และเลือกต่อได้ง่าย
Wireless Channel ต้องช่องเดียวกัน ทั้ง A/B
ทั้ง A/B [Advanced Routing] อยู่ใน mode gateway

Setting ที่ router A
ผมรับ DHCP จาก modem adsl
Connection Type : Automatic DHCP
STP : Enable
Local IP Address : 192.168.4.1
Subnet Mask : 255.255.0.0

DHCP Type : DHCP SERVER
DHCP Server : Enable
-- Wireless Network Name (SSID) : WIFI-1

Setting ที่ router B
WAN Connection Type กับ STP ที่ B ทำการ Disable
ถ้า enable STP จะ ip connection limit ครับ ไม่รู้เพราะสาเหตุใด

Router IP
Local IP Address 192.168.5.1
Subnet Mask 255.255.0.0
Gateway 192.168.4.1
Local DNS 192.168.4.1

DHCP Type : DHCP Server
DHCP Server : Enable
-- Wireless Network Name (SSID) : WIFI-2

-------------------------------------------------------------
สรุปคือ ผมให้ ทั้ง A / B ทำการให้บริการ Authen แยกกัน
โดยเมื่อต่อกับ A จะได้ IP Class นึง / B Class นึง
ทั้ง A/B เปิดใช้งาน Chillispot แยกกัน
ทำการแจก DHCP ให้กับ client แยกกัน
(ถ้าไม่เปิด DHCP เข้าใจว่า Chillispot ของ wrt54gl ไม่ทำงาน)

ค่า Chillispot ของ A
DNS IP ของ ใช้ IP ของ Modem
Remote Network : ผมใช้ 192.168.9.0/24
Redirect URL : http://domain.com/login1
(config ของ login 1 )
define('UAMIP', '192.168.9.1');

ค่า Chillispot ของ B
DNS IP ของ ใช้ IP ของ router A
Remote Network : ผมใช้ 192.168.10.0/24
Redirect URL : http://domain.com/login2
(config ของ login 2)
define('UAMIP', '192.168.10.1');

ฉนั้น หาก client ต่อกับ router A จะได้ IP 192.168.9.xx
ฉนั้น หาก client ต่อกับ router A จะได้ IP 192.168.10.xx

ทีนี้เมื่อ client ทำการต่อเน็ตกับ A หรือ B ก็ต้องทำการ Authentication ทั้งคู่ก่อนถึงเล่นได้แล้วครับ
ขอบคุณ sys2u และท่านที่ใช้ชื่อ sys2u ด้วยครับ
ขอบคุณอีกหลายๆ เว็บไซต์ สำหรับบทความดีดี
ขอบคุณสำหรับโลกแห่งการแบ่งปัน
ขอบคุณพี่เอก Datasite
......
mean

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL