วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 10:14 am

vanjai11 เขียน:พี่ครับรบกวนถามอีกทีครับพอเชทSite2ตามที่พี่แนะนำแล้วปรากฏว่ากดเซพแล้วมันขึ้นตามภาพครับงงมากเลย

มันก็ต้องขึ้นแบบนี้สิครับถึงจะปกติ ตามรูป 'Setting are successful, Unit is rebooting now. Please wait a moment...' ความหมายตรงตัวเลยครับ :D

* ข้อแนะนำ สำหรับท่านที่ไม่คุ้นเคยหรือเป็นผู้เริ่มต้นติดตั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้ทดลองให้เต็มที่ อย่าไปกลัวพัง และเมื่อมีหน้าจอแสดงผลออกมาให้ใจเย็นๆ ค่อยๆ อ่านคำอธิบายให้เข้าใจและปฏิบัติตามนั้น เนื่องจากอุปกรณ์ Linksys WRT54GL มีระยะเวลารับประกัน 3 ปี (เปลี่ยนสินค้าใหม่) ทดสอบให้เต็มที่ครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 11:20 am

ของผมพอเซพมันขึ้นแล้วค้างตามรูปครับแต่ตัวแรกที่เซทเป็นเมน1ไม่เป็นครับผ่านตลอดง่ายอีกต่างหากหรือว่าเป็นที่ตัวเราเตอร์ของผม ผมลองำ7รอบแล้วก็ยังเหมือนเดิมอาการเดิมครับ
    vanjai11

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 12:06 pm

vanjai11 เขียน:ของผมพอเซพมันขึ้นแล้วค้างตามรูปครับแต่ตัวแรกที่เซทเป็นเมน1ไม่เป็นครับผ่านตลอดง่ายอีกต่างหากหรือว่าเป็นที่ตัวเราเตอร์ของผม ผมลองำ7รอบแล้วก็ยังเหมือนเดิมอาการเดิมครับ

ผมเข้าใจว่าตอนที่อัพเกรด Firmware คงจะมีบางขั้นตอนที่เกิดขัดข้องเล็กน้อย ซึ่งเกิดขึ้นได้เป็นปกติ ทีมงานของเราอัพเกรดวันละ 20-30 ตัว ยังเกิดขึ้นบ้างเลยครับ

1. ให้ลอง 'Reset' 30 วินาที เพื่อเริ่มต้นใหม่ แล้วลองติดตั้งอีกทีครับ

2. ถ้าไม่ได้จริงๆ ให้อัพเกรด Firmware เข้าไปใหม่ แล้วลองทดสอบอีกครับ

3. ถ้าไม่ได้สุดๆ จริง อย่างที่แนะนำเลยครับ ส่งเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ไปเลยครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
      ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย XpertMan เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 4:25 pm

การทำ WDS กับการทำ bridge มันต่างกันรึเปล่าครับผม

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
      XpertMan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 5:05 pm

XpertMan เขียน:การทำ WDS กับการทำ bridge มันต่างกันรึเปล่าครับผม

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ข้อแตกต่างกันคร่าวๆ คือ
      1. Bridge เมื่อทำการเชื่อมต่อแล้ว อุปกรณ์ปลายทางจะไม่สามารถการกระจายสัญญาณไร้สายต่อไปได้อีก จะใช้ได้เฉพาะพอร์ท LAN เท่านั้น *
      2. WDS เมื่อทำการเชื่อมต่อแล้ว อุปกรณ์ปลายทางสามารถการกระจายสัญญาณไร้สายต่อไปได้ ทำให้สามารถใช้งานได้ทั้งพอร์ท LAN และ Wireless
      3. การเชื่อมต่อทั้ง 2 แบบ จะต้องเชื่อมต่อกันระหว่างอุปกรณ์ที่อยู่ใน Class เดียวกันเท่านั้น ไม่สามารถทำการเชื่อมต่อที่ต่าง Class กันได้

ข้อมูลเพิ่มเติม อธิบายเพิ่มเติมเรื่อง Mode การทำงานของ DD-WRT ดังนี้ครับ

1. DD-WRT v24 ขึ้นไป จะมี Mode การทำงานทั้งหมด 5 โหมดการทำงาน

• WDS - Wireless Distribution System - Class เดียวกัน
        • Client - Class ต่างกัน
        • Client Bridge - Class เดียวกัน
        • Repeater - Class ต่างกัน
        • Repeater Bridge - Class เดียวกัน

สำหรับวิธีการติดตั้งของแต่ละ Mode การทำงานนั้น ทีมงานกำลังดำเนินการจัดทำอยู่ครับ
      2. ดังนั้นในการเลือกใช้ Mode การทำงานต้องพิจารณาดูว่าต้องการเชื่อมค่อ Network Class แบบไหน และเลือกใช้ให้เหมาะสมครับ ;)

sys2u

โพสต์โดย XpertMan เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 7:25 pm

โอ้วเยี่ยมเรย ขอบคุนมากๆครับ

ถามทีไรได้คำตอบเสมอ...

ซึ้งครับ 55+
      XpertMan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 11:45 pm

XpertMan เขียน:โอ้วเยี่ยมเรย ขอบคุนมากๆครับ

ถามทีไรได้คำตอบเสมอ...

ซึ้งครับ 55+

ขอบคุณครับ ทีมงานของ SYS2U.COM Xpert Zone อยากให้ทุกท่านที่มีประสบการณ์ในการติดตั้งทั้งระบบเครือข่าย หรือระบบสารสนเทศอื่นใดที่ไม่เกี่ยวข้องก็ได้ครับ เข้ามาร่วมแชร์ความรู้ เพื่อช่วยให้ท่านอื่นที่กำลังต้องการคำตอบอยู่ไม่เสียเวลาในการค้นหา และสามารถนำไปใช้งานได้จริง สังคนออนไลน์ของบ้านเราจะได้น่าอยู่มากขึ้นครับ :D

sys2u

โพสต์โดย qwerty เมื่อ ศุกร์ 06 มี.ค. 2009 12:57 am

ผมลองทำตามแล้วอะครับ ได้แล้วแต่มีข้อสงสัยหน่อยอะครับ

1. ตรง connection type ของแต่ละตัว ต้อง set ตามนั้นเลยหรอครับ ตัวแรกเป็น automatic configuration - dhcp ส่วนอีกตัวเป็น disabled

ปัญหาคือตอนแรกที่ผม set ไว้ตอนซื้อ wrt54gl มาแค่ตัวเดียวคือ ผมต่อ wrt54gl แบบ bridge กับ router ของ tot แล้ว set ให้ wrt54gl เป็นตัวต่อเน็ต กับแจก dhcp

ดังนั้นถ้าผมต้อง set connection type ตัวแรกเป็น automatic configuration - dhcp มันก็เลยต้องโยนไปให้ router ต่อเน็ตแทนเลย

2. การทำ wds นี่ เวลาเรา refresh สัญญาณ wireless เราจะเห็นสัญญาณ wireless จากทั้ง 2 ตัวหรอครับ ทั้งๆ ที่ชื่อเดียวกันแล้ว
        qwerty

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 มี.ค. 2009 1:59 am

qwerty เขียน:ผมลองทำตามแล้วอะครับ ได้แล้วแต่มีข้อสงสัยหน่อยอะครับ

1. ตรง connection type ของแต่ละตัว ต้อง set ตามนั้นเลยหรอครับ ตัวแรกเป็น automatic configuration - dhcp ส่วนอีกตัวเป็น disabled

ปัญหาคือตอนแรกที่ผม set ไว้ตอนซื้อ wrt54gl มาแค่ตัวเดียวคือ ผมต่อ wrt54gl แบบ bridge กับ router ของ tot แล้ว set ให้ wrt54gl เป็นตัวต่อเน็ต กับแจก dhcp

ดังนั้นถ้าผมต้อง set connection type ตัวแรกเป็น automatic configuration - dhcp มันก็เลยต้องโยนไปให้ router ต่อเน็ตแทนเล

• ไม่จำเป็นต้อง set ตามตัวอย่างเสมอไป ขึ้นอยู่กับการเชื่อมต่อของแต่ละ site ครับ เช่น ในกรณีของคุณ 'qwerty' ที่ต้องการเชื่อมต่อกับ TOT ADSL Modem ด้วยนั้น เป็นวิธีการที่ถูกต้องแล้วครับ

qwerty เขียน:2. การทำ wds นี่ เวลาเรา refresh สัญญาณ wireless เราจะเห็นสัญญาณ wireless จากทั้ง 2 ตัวหรอครับ ทั้งๆ ที่ชื่อเดียวกันแล้ว

• ใช่ครับ แสดงว่าอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ที่ติดตั้งนั้น คงจะอยูในสถานที่ไกล้ๆ กันเลยทำให้เห็นทั้ง 2 ตัว ซึ่งไม่ผิดปกติแต่อย่างใดครับ

sys2u

โพสต์โดย qwerty เมื่อ จันทร์ 09 มี.ค. 2009 4:44 pm

ขอบคุณครับๆ

แล้ว connection type แต่ละอันมันคือไรอะครับ

อย่าง automatic configuration - dhcp คืออะไร มันต่างกับ disable ยังไงครับ
          qwerty

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL