วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 12:55 pm

ข้อ 1 ครับ ป้องกันเครื่องที่ไม่ได้รับอนุญาติเข้ามาใช้งานครับ แล้วระหว่าง WEP กับ MAC Filter ใช้อย่างไหนดีกว่ากันเหรอครับ

ไหนๆ ก็ถามแล้วข้อถามอีกซักข้อนะครับ ถ้าผมจะใช้โหมดบล๊อกบิท หรือ QOS จำเป็นจะต้องให้ Linksys ตัวที่ 1 เป็นโหมด pppoe ด้วยปะครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ให้โมเด็มเป็นตัวแจกไอพีอะครับ ตั้ง Linksys เป็น AP กับ WDS เฉยๆ อะครับ เพราะตอนนี้เหมือนเน็ตมันหน่วงๆ แปลก

เลยกะจะตั้งบล๊อกบิทซักหน่อยอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 1:06 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
mcbonton

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 1:04 pm

mcbonton เขียน:ข้อ 1 ครับ ป้องกันเครื่องที่ไม่ได้รับอนุญาติเข้ามาใช้งานครับ

• OK ! กำหนดเครื่องใครเครื่องมันเลยครับ เพราะการที่เรากำหนด MAC Filter จะใช้งานได้เฉพาะอุปกรณ์ที่เรากำหนดเท่านั้นครับ ดังนั้นในกรณีที่ใช้ WRT54GL 2 ตัว ก็ต้องทำการกำหนดลงไป 2 ชุด ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 1:05 pm

ตอบทันใจจริงๆ ครับ แต่ขอเพิ่มคำถามอีกข้อนะครับ กำลังพิมพ์แก้ไขอยู่พอดี :D
mcbonton

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 3:35 pm

แล้วระหว่าง WEP กับ MAC Filter ใช้อย่างไหนดีกว่ากันเหรอครับ

ไหนๆ ก็ถามแล้วข้อถามอีกซักข้อนะครับ ถ้าผมจะใช้โหมดบล๊อกบิท หรือ QOS จำเป็นจะต้องให้ Linksys ตัวที่ 1 เป็นโหมด pppoe ด้วยปะครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ให้โมเด็มเป็นตัวแจกไอพีอะครับ ตั้ง Linksys เป็น AP กับ WDS เฉยๆ อะครับ เพราะตอนนี้เหมือนเน็ตมันหน่วงๆ แปลก

เลยกะจะตั้งบล๊อกบิทซักหน่อยอะครับ
mcbonton

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 3:49 pm

mcbonton เขียน:แล้วระหว่าง WEP กับ MAC Filter ใช้อย่างไหนดีกว่ากันเหรอครับ

• WEP สามารถถูก HACK ได้ง่ายกว่า (ประมาณ 60-120 วินาที)
  • MAC Address Filter ค่อนข้างจะถูก HACK ได้ยากกว่า
  • Throughput - WEP จะ Drop ลงประมาณ 15%
  • Throughput - MAC Address Filter จะ Drop ลงประมาณ 10%

• ให้ทำ QoS ที่อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อด้วย PPPoE แต่่ว่า DD-WRT / Tomato ก็ไม่สามารถกัน BitTorrent ได้ทั่งคู่นะครับ ทำได้อย่างมากแค่ 'ปราม' เท่านั้นครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 4:12 pm

Throughput คืออะไรเหรอครับ แล้วที่ว่า WEP สามารถถูก HACK ได้ง่ายกว่า (ประมาณ 60-120 วินาที)

หมายถึงแค่ใช้เวลา 60 - 120 วินาที ก็สามารถ Hack ได้อะเหรอครับ
mcbonton

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 4:19 pm

mcbonton เขียน:Throughput คืออะไรเหรอครับ

• Throughput คือ ประสิทธิภาพในการที่ระบบสามารถส่งออกมาให้เราใช้งานได้ครับ เช่น ในระบบเครือข่ายไร้สายที่ความเร็ว 54 Mbps นั้น จะมีตัวแปร (Factors) ในการที่จะทำให้ได้ความเร็วในการใช้งานได้ใกล้เคียงกับทฤษฎีอยู่หลายตัวแปร เช่น CPU, RAM, Transmission Power, Security, Environment เป็นต้น โดยตัวแปรตัวใดตัวหนึ่งจะมีผลโดยตรงกับ Throughput ที่ได้ออกมา เช่น ทำให้ความเร็วในการรับ-ส่งข้อมูลลดลงเป็นต้นครับ

แล้วที่ว่า WEP สามารถถูก HACK ได้ง่ายกว่า (ประมาณ 60-120 วินาที)
หมายถึงแค่ใช้เวลา 60 - 120 วินาที ก็สามารถ Hack ได้อะเหรอครับ

• ถูกต้องครับ ;)

sys2u

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 4:34 pm

กระจ่างหมดแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
mcbonton

โพสต์โดย IiDZest เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 10:18 pm

แต่ถ้าผมไม่ต้องการให้ตัว MAIN1 เป็นตัวแจก IP (ปิด DHCP) แต่ให้ตัว DHCP Server ที่มีอยู่แล้ว เป็นตัวแจกแทน
จะต้องเซทอย่างไรอะคับ
รบกวนหน่อยนะคับ
-----------------------------------------------
IiDZest

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 10:56 pm

IiDZest เขียน:แต่ถ้าผมไม่ต้องการให้ตัว MAIN1 เป็นตัวแจก IP (ปิด DHCP) แต่ให้ตัว DHCP Server ที่มีอยู่แล้ว เป็นตัวแจกแทน
จะต้องเซทอย่างไรอะคับ
รบกวนหน่อยนะคับ
-----------------------------------------------

• ปิด DHCP ทั้ง 2 ตัวเลยครับ (MAIN1, SITE2) จากนั้น DHCP Server ที่มีอยู่เดิมก็จะแจกมาเอง ไม่มีใครไปแย่งจ่ายครับ (แต่ MAIN1 จะต้องเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายเดิมที่มีอยู่ด้วยนะครับ) เพราะว่าการทำ WDS ก็เหมือนการเชื่อมต่อด้วยสายแลนครับ เพียงแต่แทนที่จะใช้ LAN Cable เราก็เปลี่ยนมาเป็น Wireless แทนครับ :D

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL