วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย IiDZest เมื่อ เสาร์ 06 มิ.ย. 2009 4:59 pm

sys2u เขียน:
IiDZest เขียน:แต่ถ้าผมไม่ต้องการให้ตัว MAIN1 เป็นตัวแจก IP (ปิด DHCP) แต่ให้ตัว DHCP Server ที่มีอยู่แล้ว เป็นตัวแจกแทน
จะต้องเซทอย่างไรอะคับ
รบกวนหน่อยนะคับ
-----------------------------------------------

• ปิด DHCP ทั้ง 2 ตัวเลยครับ (MAIN1, SITE2) จากนั้น DHCP Server ที่มีอยู่เดิมก็จะแจกมาเอง ไม่มีใครไปแย่งจ่ายครับ (แต่ MAIN1 จะต้องเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายเดิมที่มีอยู่ด้วยนะครับ) เพราะว่าการทำ WDS ก็เหมือนการเชื่อมต่อด้วยสายแลนครับ เพียงแต่แทนที่จะใช้ LAN Cable เราก็เปลี่ยนมาเป็น Wireless แทนครับ :D

ผมทำตามที่พี่บอกแล้วนะคับ ปิด DHCP ทั้ง 2 ตัวเลยครับ (MAIN1, SITE2) แล้วลองทำการ connect wireless กับ main1 ได้รับการแจก ip จาก dhcp server และออกเน็ตได้ครับ
แต่ลองทำการ connect wireless กับ site2 จะไม่ได้รับการแจก ip จาก dhcp server และออกเน็ตไม่ได้คับ

ไม่รู้ว่าทำการเซทอะไรผิดหรือเป่าหรือต้องเซทอะไรเพิ่มอีกอะคับพี่
IiDZest

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 มิ.ย. 2009 5:51 pm

IiDZest เขียน:
IiDZest เขียน:แต่ถ้าผมไม่ต้องการให้ตัว MAIN1 เป็นตัวแจก IP (ปิด DHCP) แต่ให้ตัว DHCP Server ที่มีอยู่แล้ว เป็นตัวแจกแทน
จะต้องเซทอย่างไรอะคับ
รบกวนหน่อยนะคับ
-----------------------------------------------

• ปิด DHCP ทั้ง 2 ตัวเลยครับ (MAIN1, SITE2) จากนั้น DHCP Server ที่มีอยู่เดิมก็จะแจกมาเอง ไม่มีใครไปแย่งจ่ายครับ (แต่ MAIN1 จะต้องเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายเดิมที่มีอยู่ด้วยนะครับ) เพราะว่าการทำ WDS ก็เหมือนการเชื่อมต่อด้วยสายแลนครับ เพียงแต่แทนที่จะใช้ LAN Cable เราก็เปลี่ยนมาเป็น Wireless แทนครับ :D

ผมทำตามที่พี่บอกแล้วนะคับ ปิด DHCP ทั้ง 2 ตัวเลยครับ (MAIN1, SITE2) แล้วลองทำการ connect wireless กับ main1 ได้รับการแจก ip จาก dhcp server และออกเน็ตได้ครับ
แต่ลองทำการ connect wireless กับ site2 จะไม่ได้รับการแจก ip จาก dhcp server และออกเน็ตไม่ได้คับ

ไม่รู้ว่าทำการเซทอะไรผิดหรือเป่าหรือต้องเซทอะไรเพิ่มอีกอะคับพี่

• อาการเหมือน WDS มันยังไม่เื่ชื่อมต่อกันนะครับ ? ในหน้าเมนู 'Status' ของ MAIN1 มันขึ้น WDS Node ที่เชื่อมต่อเข้ามาหรือเปล่าครับ ? ยังงัยลองตรวจสอบก่อนนะครับว่า WDS มันเชื่อมต่อกันหรือไม่ครับ หรือจะ post หน้า Status ของ MAIN1 และ SITE2 มาก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการ ต่อ Zyxel P660 กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย klinphong เมื่อ อาทิตย์ 14 มิ.ย. 2009 9:44 pm

จากเคยถามไปแล้วจนป่านนี้ยังไม่ได้ติดตั้งเลย
ตัดสินใจไปซื้อ Linksys WRT54GL มาอีก 1 ตัว
อยากทราบการตั้งค่าตัว Zyxel P660 T1 v1 (mode brigde ) ต่อกับ Linksys WRT54GL (PPPOE)

1. Zyxel P660 T1 v1(mode brigde ) คือ
ใส่ค่าอะไรบ้างครับ

Subnet :...................................
Gateway:...............................
DNS:................................
DHCP ........ตั้งค่าอะไรบ้าง.
vpi ...................
vci.............
แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

ขออภัยด้วยนะครับที่ถามมากเกินไปคืออยากได้เเบบตั้งทีเดียวเสร็จเลยนะครับ
เพราะกลัวจะตั้งแล้ว Wireless ใช่ไม่ได้นะครับ

2. Linksys WRT54GL (PPPOE)
ตั้งค่าอย่างไรครับ
Gateway:
DNS:
DHCP .............

: แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ
klinphong

Re: วิธีการ ต่อ Zyxel P660 กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 15 มิ.ย. 2009 12:51 am

klinphong เขียน:จากเคยถามไปแล้วจนป่านนี้ยังไม่ได้ติดตั้งเลย

• ดีครับ :D

ตัดสินใจไปซื้อ Linksys WRT54GL มาอีก 1 ตัว

• เดาเอาว่าน่าจะซื้อกับ SYS2U.COM นะครับ :D

อยากทราบการตั้งค่าตัว Zyxel P660 T1 v1 (mode brigde ) ต่อกับ Linksys WRT54GL (PPPOE)

1. Zyxel P660 T1 v1(mode brigde ) คือ
ใส่ค่าอะไรบ้างครับ

Subnet :...................................
Gateway:...............................
DNS:................................
DHCP ........ตั้งค่าอะไรบ้าง.
vpi ...................
vci.............
แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

• ใส่แค่ VCI/VPI ครับ อย่างอื่นไม่ต้องสนใจอะไรเลยครับ

ขออภัยด้วยนะครับที่ถามมากเกินไปคืออยากได้เเบบตั้งทีเดียวเสร็จเลยนะครับ
เพราะกลัวจะตั้งแล้ว Wireless ใช่ไม่ได้นะครับ

2. Linksys WRT54GL (PPPOE)
ตั้งค่าอย่างไรครับ
Gateway:
DNS:
DHCP .............
: แล้วต้องมีการตั้งค่าปิดเปิดส่วนไดบ้างครับ

• IP, Subnet = กำหนดอะไรก็ได้ ตามใจเลยครับ แต่โดยปกติจะกำหนดเดิมๆ มาเป็น 192.168.1.1/255.255.255.0 -> ใช้อันนี้ก็ได้ครับ

• Gateway, DNS = ไม่ต้องสนใจครับ ผ่านไปได้เลย

• DHCP (เดาเอาว่าน่าจะหมายถึง DHCP Server) = กำหนดช่วงที่เราต้องการจะแจก IP Address ให้เพียงพอหรือมากกว่าที่ระบบเครือข่ายของเราใช้ครับ เช่น 192.168.1.50-192.168.1.100

• เท่านี้ละครับ ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ เอกสารเรื่องการติดตั้ง Linksys WRT54GL แบบละเอียดทางนี้ครับ -> คู่มือการติดตั้งภาษาไทย

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย oopsoi5 เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 2:32 pm

ที่บ้านเป็นหอพัก 4 ชั้นครับ ทำการกระจายสัญญาณแบบ wlan มี router ทั้งหมด 4 ตัว เป็น Linksys WRT54GL+DD-WRT เชื่อมกันแบบ WDS
ทำตามขั้นตอนที่บอกในเวปครับ ได้ทำการใช้ Mac filter ในการระบุผู้ใช้งาน ตอนนี้สามารถเชื่อมต่อ router กันได้ทุกตัว แต่มาดูที่ staus ของ router ตัวที่
2 และตัวที่ 3 ไม่พบการกระจาย Client ของผู้ใช้งานครับมีแต่ WDS nodes ของเครื่องrouterที่เราเซตไว้ครับ(ตัวที่ 1 และตัวที่ 4 เห็น clientครับ)
oopsoi5

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 4:10 pm

oopsoi5 เขียน:ที่บ้านเป็นหอพัก 4 ชั้นครับ ทำการกระจายสัญญาณแบบ wlan มี router ทั้งหมด 4 ตัว เป็น Linksys WRT54GL+DD-WRT เชื่อมกันแบบ WDS
ทำตามขั้นตอนที่บอกในเวปครับ ได้ทำการใช้ Mac filter ในการระบุผู้ใช้งาน ตอนนี้สามารถเชื่อมต่อ router กันได้ทุกตัว แต่มาดูที่ staus ของ router ตัวที่
2 และตัวที่ 3 ไม่พบการกระจาย Client ของผู้ใช้งานครับมีแต่ WDS nodes ของเครื่องrouterที่เราเซตไว้ครับ(ตัวที่ 1 และตัวที่ 4 เห็น clientครับ)

• ตอนนี้ติดตั้งแบบไหนอยู่ครับ ? เช่น ติดตั้งชั้นละ 1 ตัว ทั้งหมด 4 ชั้น แล้วแต่ละชั้นทำ WDS กันแบบไหนครับ ?

เช่น ต่อแบบ Daisy Chain (ลูกโซ่) จะมีหน้าตาแบบนี้ครับ AP1 -> AP2 -> AP3 -> AP4

หรือต่อแบบ Star (ดาวกระจาย) จะมีหน้าตาแบบนี้ครับ AP1 -> AP2, AP1 -> AP3, AP1 -> AP4

• ถ้าในกรณที่ต่อแบบที่ 1 หรือ Daisy Chain จะไม่ค่อยแนะนำให้ต่อแบบนี้เท่าไรนะครับ เพราะ performance จะค่อนข้างตกมาก และอาจจะทำให้เครื่องที่เกาะอยู่กับ AP3, AP4 อาจจะใช้งานได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

sys2u

โพสต์โดย oopsoi5 เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 7:02 pm

oopsoi5 เขียน:ที่บ้านเป็นหอพัก 4 ชั้นครับ ทำการกระจายสัญญาณแบบ wlan มี router ทั้งหมด 4 ตัว เป็น Linksys WRT54GL+DD-WRT เชื่อมกันแบบ WDS

• ตอนนี้ติดตั้งแบบไหนอยู่ครับ ? เช่น ติดตั้งชั้นละ 1 ตัว ทั้งหมด 4 ชั้น แล้วแต่ละชั้นทำ WDS กันแบบไหนครับ ?

เช่น ต่อแบบ Daisy Chain (ลูกโซ่) จะมีหน้าตาแบบนี้ครับ AP1 -> AP2 -> AP3 -> AP4

หรือต่อแบบ Star (ดาวกระจาย) จะมีหน้าตาแบบนี้ครับ AP1 -> AP2, AP1 -> AP3, AP1 -> AP4

• ถ้าในกรณที่ต่อแบบที่ 1 หรือ Daisy Chain จะไม่ค่อยแนะนำให้ต่อแบบนี้เท่าไรนะครับ เพราะ performance จะค่อนข้างตกมาก และอาจจะทำให้เครื่องที่เกาะอยู่กับ AP3, AP4 อาจจะใช้งานได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

-ต่อแบบที่ 1 ครับ
-ถ้าต่อแบบที่ 2 สัญญาณจาก AP1 จะถึง AP4 ไม๊ครับ(เนื่องจากห่างกันหลายชั้น)
-การเซตให้เป็นแบบ Star (ดาวกระจาย)เซตค่า WDS ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
oopsoi5

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 8:24 pm

oopsoi5 เขียน:-ต่อแบบที่ 1 ครับ
-ถ้าต่อแบบที่ 2 สัญญาณจาก AP1 จะถึง AP4 ไม๊ครับ(เนื่องจากห่างกันหลายชั้น)
-การเซตให้เป็นแบบ Star (ดาวกระจาย)เซตค่า WDS ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

เข้าใจแล้วครับ แบบนี้นะครับ

• โดยปกติหอพัก หรืออพาร์ทเม้นท์ ถ้าต้องการใช้งาน Wireless ให้ได้คุณภาพที่ดี จะต้องเดินสาย LAN จาก ADSL Modem ตัวหลักขึ้นไปกระจายตามชั้น จากนั้นจึงเชื่อมต่อ Linksys WRT54GL + DD-WRT เข้ากับสายแลนที่ลากขึ้นมา จะไม่แนะนำให้ทำ WDS ระหว่างชั้น เพราะลำพังให้ Linksys WRT54GL + DD-WRT กระจายในชั้นนั้นๆ ให้สัญญาณครอบคลุมสบายๆ ก็เหนื่อยเต็มที่มันแล้วละครับ

• ถ้าต่อแบบที่ 2 ตัว AP1 กับ AP4 ไม่เห็นกันอยู่แล้วครับ ไม่มีทางถึงอยู่แล้วครับ เพราะปูน/คอนกรีตจะดูดสัญญาณไปหมด ไม่เหลือซักกะหยดเลยละครับ :D

• วิธีการ Setup แบบ Star ก็เหมือนกับที่ทำแบบลูกโซ่ละครับ เพียงแต่ว่าเวลา Setup นั้น ก็เปลี่ยนไปจับคู่ให้เป็น Star แค่นั้นเองครับ

sys2u

โพสต์โดย jib2499 เมื่อ อังคาร 04 ส.ค. 2009 10:20 am

สวัสดี ครับ ขอรบกวน ถามหน่อยครับ
ผมได้ ทำ dd-wrt wds โดยมี client 2 ตัวครับ ตอนเปิดใช้ client 1เพียงตัวตัว ใช้งาน ไวเลส ได้ ดี นะครับ แต่ พอเปิด client 2 ซี่งต้องนำออกมาใช้งาน ผ่าน พอร์ท แลนก็ใช้งานอินเตอร์เน็ทได้นะครับ แต่... client 1 กลับ ใช้งานอินเตอร์เน็ทไม่ได้ ทั้งๆ เช็คที่สัญาณก็ รับได้ดีนะครับ เหมือนมันดึงๆ กันยังไง ไม่รู้ครับ พอผมปิด client 2 แล้ว client 1 ก็ กลับมาใช้งาน ต่อได้ เป็นปรกติ ..... ผมจะแก้ไขยังไงดี ครับ ...ขอบคุณล่วงหน้านะครับ และขอบคุณอีกครับ สำหรับ เวปนี้ ให้ความรู้ผม มาเยอะเลยครับ
jib2499

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 04 ส.ค. 2009 5:30 pm

jib2499 เขียน:สวัสดี ครับ ขอรบกวน ถามหน่อยครับ
ผมได้ ทำ dd-wrt wds โดยมี client 2 ตัวครับ

Client ที่ว่าคือเครื่อง PC หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ Client 1 , Client 2 ไปเชื่อมต่อ AP ตัวไหนครับ (Main 1 , SITE2)

ทั้งๆ เช็คที่สัญาณก็ รับได้ดีนะครับ เหมือนมันดึงๆ กันยังไง ไม่รู้ครับ พอผมปิด client 2 แล้ว client 1 ก็ กลับมาใช้งาน ต่อได้ เป็นปรกติ

ลองทดสอบตามนี้ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP
โดยทั้ง 2เครื่อง test เหมือนกันทั้งคู่นะครับ
ค่า Xmit power ใส่ไว้เท่าไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ และขอบคุณอีกครับ สำหรับ เวปนี้ ให้ความรู้ผม มาเยอะเลยครับ

ครับ :)
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL