วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 16 พ.ค. 2009 9:39 am

klinphong เขียน:วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi สามารถ ใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ( v23 SP2 ) ได้ไหมครับ

• ไม่ได้ครับ ต้องใช้ V24 SP1 ขึ้นไปครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย chil26 เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2009 9:07 pm

แล้วถ้าผมต้องการต่อสาย Lan เข้าเครื่องผมเลยโดยที่ไม่กระจายสัญญาณต่อ สามารถเซต ตามนี้ได้เลยหรือว่า ควรปปรับตรงไหน ขอบคุณคับ
chil26

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 พ.ค. 2009 10:19 pm

chil26 เขียน:แล้วถ้าผมต้องการต่อสาย Lan เข้าเครื่องผมเลยโดยที่ไม่กระจายสัญญาณต่อ สามารถเซต ตามนี้ได้เลยหรือว่า ควรปปรับตรงไหน ขอบคุณคับ

• โดยปกติเวลาทำการเชื่อมต่อแบบนี้แล้ว (Repeater Mode) เราสามารถใช้งานได้ทั้ง Wire และ Wireless นะครับ โดย IP Address ที่เราใด้้จากการเชื่อมต่อด้วย พอร์ท LAN (1-4) และ Wireless จะเป็น DHCP ที่ได้รับการแจกจาก Linksys WRT54GL ซึ่งจะเป็น IP Address คนละวงกับของ True Wi-Fi ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย adison เมื่อ พุธ 20 พ.ค. 2009 2:44 am

สวัสดีครับ ผมลองset Linksys WRT54GL DD-WRT V.24 mini ในโหมด repeater โดยใช้กับ Internet ของ TOT แต่ไม่ได้SET password ที่ ตัวAP (ตัวหลัก)และที่ Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) ปรากฎว่าสามารถใช้งานได้ดีครับไม่มีปัญหา เล่นเน็ทได้ปกติดีครับ (ระยะทางประมาณ 250m) แต่มีคำถามเล็กน้อยครับ
1.คือต้องการใช้งานจริงและอยากset password ที่ตัวAP(ตัวหลัก)ด้วย จะต้องset ค่าที่Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ)และAP (ตัวหลัก) อย่างไรครับเพื่อให้ทำงานได้ คือเวลาเอาnotebook connect ที่ตัว AP ก็ถามpassword และถ้าเอาnotebook connect
ที่Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) ก็ให้ถามpassword ด้วย
แต่ตัวLinksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) รับสัญญาณinternet จาก ตัว AP (ตัวหลัก)ครับ
ขอบคุณครับ
adison

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 20 พ.ค. 2009 9:30 am

adison เขียน:สวัสดีครับ ผมลองset Linksys WRT54GL DD-WRT V.24 mini ในโหมด repeater โดยใช้กับ Internet ของ TOT แต่ไม่ได้SET password ที่ ตัวAP (ตัวหลัก)และที่ Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) ปรากฎว่าสามารถใช้งานได้ดีครับไม่มีปัญหา เล่นเน็ทได้ปกติดีครับ (ระยะทางประมาณ 250m) แต่มีคำถามเล็กน้อยครับ
1.คือต้องการใช้งานจริงและอยากset password ที่ตัวAP(ตัวหลัก)ด้วย จะต้องset ค่าที่Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ)และAP (ตัวหลัก) อย่างไรครับเพื่อให้ทำงานได้ คือเวลาเอาnotebook connect ที่ตัว AP ก็ถามpassword และถ้าเอาnotebook connect
ที่Linksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) ก็ให้ถามpassword ด้วย
แต่ตัวLinksys WRT54GL (ตัวขยายสัญญาณ) รับสัญญาณinternet จาก ตัว AP (ตัวหลัก)ครับ
ขอบคุณครับ

• SET Password เช่น กำหนด WEP ทั้งที่ตั้งที่ 1 (AP) และตัวที่ 2 (Repeater) ให้เหมือนกันทั้งคู่ครับ :D

sys2u

โพสต์โดย niupni เมื่อ ศุกร์ 22 พ.ค. 2009 11:28 am

คือสงสัยคะ นอกจาก True Wifi เราสามารถเอาอุปกรณ์ตัวนี้ไปใช้กับ hotspot สาธารณะที่เค้าให้ใช้ฟรีได้ไหมคะ
พอดีที่บ้านใช้ WIFI ฟรีคะที่บ้านมีสัญญาณ 2-3 ขีดบางวันไม่มีเลย
niupni

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 22 พ.ค. 2009 1:17 pm

niupni เขียน:คือสงสัยคะ นอกจาก True Wifi เราสามารถเอาอุปกรณ์ตัวนี้ไปใช้กับ hotspot สาธารณะที่เค้าให้ใช้ฟรีได้ไหมคะ
พอดีที่บ้านใช้ WIFI ฟรีคะที่บ้านมีสัญญาณ 2-3 ขีดบางวันไม่มีเลย

• ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา :D
vit_et07

โพสต์โดย niupni เมื่อ ศุกร์ 22 พ.ค. 2009 3:10 pm

ขอบคุณค่ะ ตอบเร็วดีจังเลย
niupni

โพสต์โดย tineebel เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:45 pm

ผมลองใช้มาสักพัก เจอปัญหาต้องคอย Release/Renew ที่ขา Wan เสมอ ถึงจะใช้งานได้ เมื่อ true ตัด ทุก 90 นาที มีวิธีอื่นไหมครับ หรือ Linksys WRT54GL มันเป็นแบบนี้ :shock: ไม่นิ่งเลย
tineebel

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:51 pm

tineebel เขียน:ผมลองใช้มาสักพัก เจอปัญหาต้องคอย Release/Renew ที่ขา Wan เสมอ ถึงจะใช้งานได้ เมื่อ true ตัด ทุก 90 นาที มีวิธีอื่นไหมครับ หรือ Linksys WRT54GL มันเป็นแบบนี้ :shock: ไม่นิ่งเลย

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL