วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย oldfish เมื่อ อังคาร 22 ธ.ค. 2009 11:08 pm

คือ ต้องการใช้เจ้า wrt54gl เป็น repeater ขยายสัญญาณ true wifi ครับ

ให้ที่ร้านอัพ dd-wrt มาแล้ว

วันนี้ต้องการลงโปรแกรมในแผ่น set up ที่แถมมา

ปรากฏว่า install ไม่ได้ครับ

มันถามหา password ไม่รู้จะใส่อะไรเข้าไปครับ

ทำต่อไม่ได้เลย

ช่วยทีครับ มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆครับ

ขอบคุณครับ
oldfish

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 ธ.ค. 2009 12:54 am

oldfish เขียน:คือ ต้องการใช้เจ้า wrt54gl เป็น repeater ขยายสัญญาณ true wifi ครับ

ให้ที่ร้านอัพ dd-wrt มาแล้ว

วันนี้ต้องการลงโปรแกรมในแผ่น set up ที่แถมมา

ปรากฏว่า install ไม่ได้ครับ

มันถามหา password ไม่รู้จะใส่อะไรเข้าไปครับ

ทำต่อไม่ได้เลย

ช่วยทีครับ มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

• แผ่นโปรแกรมที่มีมาให้ในกล่อง โยนทิ้งไปได้เลยครับ ไม่ได้ใช้เลยครับผม เพียงแค่กำหนดตามคู่มือที่อยู่ในหัวข้อนี้ก็ใช้ได้แล้วครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย zuaqto เมื่อ ศุกร์ 12 ก.พ. 2010 5:14 pm

โทษนะครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นๆ หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่สามารถนำมาขยายสัญญาณกับทรู แบบนี้ได้อีกหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่าตัวนี้ออกมานานแล้ว ถ้าจะซื้อ ก็เลยอยากหาดูเป็นตัวที่ใหม่ๆ ไปเลยอ่ะครับ
อีกอย่าง ถ้ามีเป็นแบบรุ่นที่สามารถต่อ USB สำหรับแชร์ HDD ได้ด้วยจะดีมากเลย ไม่อยากซื้อหลายตัวอ่ะครับ

:lol: :lol: :lol:
zuaqto

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 12 ก.พ. 2010 6:09 pm

zuaqto เขียน:โทษนะครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นๆ หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่สามารถนำมาขยายสัญญาณกับทรู แบบนี้ได้อีกหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่าตัวนี้ออกมานานแล้ว ถ้าจะซื้อ ก็เลยอยากหาดูเป็นตัวที่ใหม่ๆ ไปเลยอ่ะครับ
อีกอย่าง ถ้ามีเป็นแบบรุ่นที่สามารถต่อ USB สำหรับแชร์ HDD ได้ด้วยจะดีมากเลย ไม่อยากซื้อหลายตัวอ่ะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย zuaqto เมื่อ ศุกร์ 12 ก.พ. 2010 11:07 pm

sys2u เขียน:
zuaqto เขียน:โทษนะครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นๆ หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่สามารถนำมาขยายสัญญาณกับทรู แบบนี้ได้อีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากเลยครับ งั้นรอดูก่อนก็ได้ เพราะท่าทางตัวนี้จะแรงกว่า (หรือเปล่า) แล้ว design ก็สวยดีด้วยครับ
หรือว่ารุ่น Linksys WRT54GL จะดีกว่าครับ ไม่ทราบว่าอันไหนจะเสถียร์กว่าครับ แนะนำด้วย

:D :D :D
zuaqto

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 12 ก.พ. 2010 11:42 pm

zuaqto เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณมากเลยครับ งั้นรอดูก่อนก็ได้ เพราะท่าทางตัวนี้จะแรงกว่า (หรือเปล่า) แล้ว design ก็สวยดีด้วยครับ
หรือว่ารุ่น Linksys WRT54GL จะดีกว่าครับ ไม่ทราบว่าอันไหนจะเสถียร์กว่าครับ แนะนำด้วย

:D :D :D

• อุปกรณ์ Linksys WRT160NL เป็นรุ่น Upgrade ของ Linksys WRT54GL นะครับ หรือจะพูดง่ายๆ ก็คือ เป็นรุ่นที่จะมาแทน Linksys WRT54GL ครับผม

• ทีนี้ปัญหาของ Linksys ก็คือว่า เจ้าตัว Linksys WRT54GL มันดันขายดีมากกกกกก จนทำให้ Linksys ไม่กล้าที่จะถอดตัว Linksys WRT54GL ออกไปจากสายการผลิตครับผม ดังนั้นตอนนี้มันก็เลยกลายเป็นการออกสินค้าออกมาทับ line กันนิดหน่อยครับ แต่โดย specification แล้วนั้น ตัว Linksys WRT160NL ดีกว่าเยอะครับ มากกว่า 2 เท่าครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย KimLK เมื่อ อาทิตย์ 07 มี.ค. 2010 11:40 pm

Password ของ AP ตัวหลักและตัว Repeater ใช้เป็นแบบ WPA2 ได้ไหมครับหรือต้องเป็นแบบ WEP อย่างเดียว
KimLK

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 08 มี.ค. 2010 10:12 am

KimLK เขียน:Password ของ AP ตัวหลักและตัว Repeater ใช้เป็นแบบ WPA2 ได้ไหมครับหรือต้องเป็นแบบ WEP อย่างเดียว

• ถ้าเป็น WPA ใช้ได้นะครับ แต่ WPA2 ยังไม่เคยทดสอบครับผม ลองดูก็ได้ครับ ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

sys2u

โพสต์โดย naypors เมื่อ จันทร์ 01 พ.ย. 2010 3:52 pm

มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เนื่องด้วยผมยังไม่มีโอกาสได้ทดลองจริงๆ เลยสงสัยครับ
คือว่า หากเรา set ตามบทความนี้แล้ว
คำถาม
๑.เมื่อเครื่องโน๊ตบุคจะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ก็จะต้องใส่ Username , Password ของ True ก่อนทุกครั้ง และทุกเครื่องใช่ป่าวครับ
๒.หากเรามี Username, Password แค่คนเดียว เราสามารถทำให้เครื่องในวงเน็ตเวิร์คของเราเล่นเน็ตได้หมดมั้ยครับ
naypors

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 01 พ.ย. 2010 5:40 pm

naypors เขียน:มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เนื่องด้วยผมยังไม่มีโอกาสได้ทดลองจริงๆ เลยสงสัยครับ
คือว่า หากเรา set ตามบทความนี้แล้ว
คำถาม
๑.เมื่อเครื่องโน๊ตบุคจะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ก็จะต้องใส่ Username , Password ของ True ก่อนทุกครั้ง และทุกเครื่องใช่ป่าวครับ
๒.หากเรามี Username, Password แค่คนเดียว เราสามารถทำให้เครื่องในวงเน็ตเวิร์คของเราเล่นเน็ตได้หมดมั้ยครับ

ตามบทความจะเป็น Repeater ซึ่งแสดงว่า IP ของ Truewifi จะแจกมาที่ขา WAN IP ของ WRT54GL และ NAT ผ่านมาใน Local ของเราอีกวงหนึ่งที่เราตั้งค่า โดยตามหลักแล้ว Truewifi จะตรวจสอบโดยจะ redirec เข้าไปหน้า Login ก่อนโดยเครื่องคอมเครื่องแรกที่ NAT เพื่อออก Internet ทำการใส่ Login และใช้งาน Interent ได้แล้วเครื่อง Local อื่น ก็จะสามารถ NAT ออก WAN IP ของ True ได้เลยโดยไม่ต้องใส่ Login ใหม่ โดยเครื่องแรกที่ LOGIN ~ต้องเปิดใช้งานตลอดเวลาและ Login ใหม่เมื่อครบ 90 นาที หรือจนกว่าการเชื่อมต่อไร้สายหลุดจากกันถึง Login ใหม่
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL