วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 19 ม.ค. 2012 11:29 am

Eddy เขียน:ทำได้แล้วครับ :D :D :D

:D :D :D ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จาก vit_et07 จนทำให้ผมสามารถใช้งานในโหมด repeater ได้

• ดีเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย akiko999 เมื่อ ศุกร์ 10 ก.พ. 2012 8:23 pm

vit_et07 เขียน:
zindiiz เขียน:firewall ปิดตั้งแต่แรกแล้วนะค่ะ

.jpg

.jpg

ถ้าใช้โหมด Client สัญญาณ ไวเลท ก็ไม่สามารถใช้ได้ใช่ไม๊ค่ะ

ใช่ครับโหมด Client ไปบริดลงมาเป็นแลนอย่างเดียวเท่านั้น แต่การเชื่อมต่อจะดีกว่า

ถ้่าเอาคอมไปเชื่อมโดยตรงกับ ToTWifi ได้ ip : 172.30.131.xx เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ทางผมก็ไม่เคยลองโหมด Repeater กับ tot ซะด้วย ที่ทำไปก็มี true , 3bb เพราะแถวนี้ไม่มี tot ปล่อยอยู่เลย
แต่หลักการก็เหมือนกันนะครับแค่ให้ตัวอุปกรณ์ redirec ไปหน้า login เหมือนกัน

งั้นลอง อัพเฟริมแวรตัว Standard ดูดีกว่าครับให้ตรงกันก่อน

DD-WRTV24SP2Std ลงตัว std นะครับ mini ไม่ต้องแล้ว

ตกลง มีใครขยายสัญญาณ TOT ได้ใหมครับ พอดีผมจะตัดสินใจซื้ออยู่ Linksys WRT54GL แต่ถ้าซื้อมาแล้ว ใช้ไม่ได้ก็เศร้าเลย..
เพราะมีแต่ สัญญาณ TOT ใช้ฟรีอยู่ 2-3 เดือนแล้ว ใช้ได้แต่ชั้นบน ชั้นล่างเน่าๆ
akiko999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 12 ก.พ. 2012 10:00 pm

akiko999 เขียน:ตกลง มีใครขยายสัญญาณ TOT ได้ใหมครับ พอดีผมจะตัดสินใจซื้ออยู่ Linksys WRT54GL แต่ถ้าซื้อมาแล้ว ใช้ไม่ได้ก็เศร้าเลย..
เพราะมีแต่ สัญญาณ TOT ใช้ฟรีอยู่ 2-3 เดือนแล้ว ใช้ได้แต่ชั้นบน ชั้นล่างเน่าๆ

• โดยปกติแล้วก็น่าจะสามารถทำได้นะครับผม แต่ว่าถ้าจะให้ชัวร์อาจจะลองให้ สมาชิกท่านไหนที่เคยทำได้แล้ว มาแจ้งอีกทีนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย akiko999 เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 11:12 am

sys2u เขียน:
akiko999 เขียน:ตกลง มีใครขยายสัญญาณ TOT ได้ใหมครับ พอดีผมจะตัดสินใจซื้ออยู่ Linksys WRT54GL แต่ถ้าซื้อมาแล้ว ใช้ไม่ได้ก็เศร้าเลย..

• โดยปกติแล้วก็น่าจะสามารถทำได้นะครับผม แต่ว่าถ้าจะให้ชัวร์อาจจะลองให้ สมาชิกท่านไหนที่เคยทำได้แล้ว มาแจ้งอีกทีนะครับผม :D

ซื้อมาลองสองวัน แล้วครับ ยังไม่ได้ซักที
ขา Wan ก็ขึ้นน่ะครับ ลองเช็ค สัญญาณก็เกาะน่ะ แต่ออกเน็ตไม่ได้นี่สิ
Wireless Node จะแสดงสถานะ ของ Access point & Client ที่เชื่อมต่ออยู่
- MAC Address :ถึงการเชื่อมต่อของ Linksys WRT54GL ไปเกาะกับ TOT ชื่อ Wireless

สงสัยอยากจะถามครับ แบบไม่มีความรู้จริงๆ
1.เริ่มด้วยตั้งแต่ ตอนต่อสาย จากโนตบุค กับเครื่อง wrt54gl ใช้สายแลนเสียบช่อง port 1 มาเชื่อมคอมพิวเตอร์ ขั้นตอนนี้ต้องเปิด Wireless ของโนตบุคด้วยไหมพอเปิดไวเลส โนตบุค สัญญาณจาก เร้าเต้อ ก็เข้าเครื่อง คืองงว่า ขั้นตอนการเซต Control พาแนล ของ wrt54gl ใช้Lan หรือ wireless เพราะลองแล้วใช้ได้ทั้งสองแบบ
2. การทำให้สัญญาณ ไปเกาะกับ wireless ตัวที่เราต้องการ เราแค่ รู้ ชื่อสัญญาณ wireless อย่างเดียวใช่ไหมครับ

3. เมื่อทำตามขั้นตอนเสร็จแล้ว จำเป็นต้อง ping ดุไหม เพราะทำไม่เป็น ที่เข้า Run- พิม Command

งงมาสองวันเละ
akiko999

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 3:17 pm

akiko999 เขียน:

ซื้อมาลองสองวัน แล้วครับ ยังไม่ได้ซักที
ขา Wan ก็ขึ้นน่ะครับ ลองเช็ค สัญญาณก็เกาะน่ะ แต่ออกเน็ตไม่ได้นี่สิ
Wireless Node จะแสดงสถานะ ของ Access point & Client ที่เชื่อมต่ออยู่
- MAC Address :ถึงการเชื่อมต่อของ Linksys WRT54GL ไปเกาะกับ TOT ชื่อ Wireless

สงสัยอยากจะถามครับ แบบไม่มีความรู้จริงๆ
1.เริ่มด้วยตั้งแต่ ตอนต่อสาย จากโนตบุค กับเครื่อง wrt54gl ใช้สายแลนเสียบช่อง port 1 มาเชื่อมคอมพิวเตอร์ ขั้นตอนนี้ต้องเปิด Wireless ของโนตบุคด้วยไหมพอเปิดไวเลส โนตบุค สัญญาณจาก เร้าเต้อ ก็เข้าเครื่อง คืองงว่า ขั้นตอนการเซต Control พาแนล ของ wrt54gl ใช้Lan หรือ wireless เพราะลองแล้วใช้ได้ทั้งสองแบบ
2. การทำให้สัญญาณ ไปเกาะกับ wireless ตัวที่เราต้องการ เราแค่ รู้ ชื่อสัญญาณ wireless อย่างเดียวใช่ไหมครับ

3. เมื่อทำตามขั้นตอนเสร็จแล้ว จำเป็นต้อง ping ดุไหม เพราะทำไม่เป็น ที่เข้า Run- พิม Command

งงมาสองวันเละ

- ปกติ หากเข้าไปเซตตัว WRT54GL ควรปิด wireless ใช้งานที่ port lan อย่างเดียวและต้องตั้งรับ ip อัตโนมัตไว้ด้วยเพื่อได้รับ gateway จาก wrt54gl มาโดยตรง
ส่วนตอนใช้งานผ่านไร้สายก็ถอดสายแลนออกไปเลย เพราะต่อพร้อมกันมีสิท network ชนกันครับ

- ถ้าเป็น repeater , Client ใช่ครับรู้ชื่อไร้สายที่ต้องการไป บริด แต่ถ้าเขาทำ รหัสไว้ก็ต้องตั้งให้เหมือนกันด้วย และลอง ping ไป หา gateway ที่ฝั่ง WAN ว่าขา Local หลัง WRT54GL เจอไหม แต่ผมไม่ชัวว่า TOT เขาจะยอมให้เรา ping gateway ไหมแต่ลองเช็คดูส่วนนี้ก่อนก็ดีครับว่าเราไปหาเขาได้่ไหม

- ครับ พิมพ์ cmd เข้ามาแล้ว ping เว้นวรรคแ้ล้วตามด้วย ip ที่ต้องการเช็ค ถ้าเจอจะขึ้น reply form .... แต่หากไม่เจอจะขึ้น request time out ครับ

ไม่ทราบว่า TOT นี่เป็น Hotspot ใช่ไหมครับ ถ้าลองทำโหมด Repeate ไม่ได้ลอง เป็น repeater bridge ดูครับเพื่อให้ ip ของ tot ไหลมาให้เครื่องเราแทนครับ โดย wrt54gl เป็นแค่ ap ไปบริดมาให้เท่านั้นไม่ต้องให้ wrt54gl เป็น router1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge แต่ใช้ต้อง login เครื่องต่อเครื่องนะครับแบบนี้
vit_et07

โพสต์โดย superyod เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 3:47 pm

มีปัญหาเช่นกันครับ

แถวบ้านผมมี @TRUEWIFI 3-4 ตัวครับ มีตัวนึงที่ใกล้บ้านผมมากที่สุดแต่ดันใช้งานไม่ได้คือไม่แจก IP address ออกมา(169.xx.xx.หมายความว่าใช้ไม่ได้) ซวยครับ
ทีนี้มาถึงปัญหา ผมใช้ wrt54gl ไปรีพีทตามบทความนี้เลยครับ ปัญหาคือผมอยากจะ join กับ truewifi ตัวอื่นที่ไกลออกไปนิดไม่ได้น่ะครับ(ตัวที่ไกลออกไปแจก IP มาใช้ได้ทดลองกับมือถือแล้ว) ทำยังไงดีครับ

ผมลองกด survey แล้วก็ join ตัวที่ผมต้องการแล้ว พอมาดูที่ access point & clian ก็เป็น truewifi ที่ใกล้บ้านผมมากที่สุด เป็นมาสองสัปดาห์แล้วครับ
สามารถพิมพ์เจาะจง mac address 00:00:xx:xx ได้หรือไม่ครับ
superyod

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 4:35 pm

superyod เขียน:มีปัญหาเช่นกันครับ

แถวบ้านผมมี @TRUEWIFI 3-4 ตัวครับ มีตัวนึงที่ใกล้บ้านผมมากที่สุดแต่ดันใช้งานไม่ได้คือไม่แจก IP address ออกมา(169.xx.xx.หมายความว่าใช้ไม่ได้) ซวยครับ

• อาการนี้ปกตินะครับผม แถวๆ office ของ SYS2U ตัวสัญญาณของ TrueWifi จะใช้ได้ประมาณ 5-7 วัน / เดือนครับ ไม่แน่ใจว่าทีมงานของ TrueWifi ได้รับการแจ้งเรื่องความไม่เสถียรเรื่องนี้หรือป่าวนะครับ เป็นทั้ง 3BB HotSpot แล้วก็ TrueWifi ครับผม :D

ทีนี้มาถึงปัญหา ผมใช้ wrt54gl ไปรีพีทตามบทความนี้เลยครับ ปัญหาคือผมอยากจะ join กับ truewifi ตัวอื่นที่ไกลออกไปนิดไม่ได้น่ะครับ(ตัวที่ไกลออกไปแจก IP มาใช้ได้ทดลองกับมือถือแล้ว) ทำยังไงดีครับ

ผมลองกด survey แล้วก็ join ตัวที่ผมต้องการแล้ว พอมาดูที่ access point & clian ก็เป็น truewifi ที่ใกล้บ้านผมมากที่สุด เป็นมาสองสัปดาห์แล้วครับ
สามารถพิมพ์เจาะจง mac address 00:00:xx:xx ได้หรือไม่ครับ

• เดี๋ยวขอลองก่อนแปีปนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย superyod เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 4:55 pm

superyod เขียน:มีปัญหาเช่นกันครับ

• อาการนี้ปกตินะครับผม แถวๆ office ของ SYS2U ตัวสัญญาณของ TrueWifi จะใช้ได้ประมาณ 5-7 วัน / เดือนครับ ไม่แน่ใจว่าทีมงานของ TrueWifi ได้รับการแจ้งเรื่องความไม่เสถียรเรื่องนี้หรือป่าวนะครับ เป็นทั้ง 3BB HotSpot แล้วก็ TrueWifi ครับผม :D

• เดี๋ยวขอลองก่อนแปีปนะครับผม :D

ตอบ : ได้แจ้งทรูไปแล้วครับ ช่างมาซ่อมแล้วบอกว่า เสาใกล้บ้านผมเสียครับ จึงแจก IP 169.xx มาให้, ผมโทรไปแจ้ง 1686 ว่าสัญญาณเสียไม่ดี 1686 บอกว่าปิดจ๊อปไปแล้วนิค่ะ งั้นเดียวจะส่งช่างทรูเข้าไปดูใหม่ อย่างนี้มา 5-6 รอบแล้วครับ 55555 มาระบายรอคำตอบครับ
superyod

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 5:22 pm

superyod เขียน:ตอบ : ได้แจ้งทรูไปแล้วครับ ช่างมาซ่อมแล้วบอกว่า เสาใกล้บ้านผมเสียครับ จึงแจก IP 169.xx มาให้, ผมโทรไปแจ้ง 1686 ว่าสัญญาณเสียไม่ดี 1686 บอกว่าปิดจ๊อปไปแล้วนิค่ะ งั้นเดียวจะส่งช่างทรูเข้าไปดูใหม่ อย่างนี้มา 5-6 รอบแล้วครับ 55555 มาระบายรอคำตอบครับ

sys2u

โพสต์โดย akiko999 เมื่อ อังคาร 13 มี.ค. 2012 11:19 pm

..
แก้ไขล่าสุดโดย akiko999 เมื่อ พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 11:11 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
akiko999

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL