วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 11:13 pm

delunar เขียน:ผมรู้ละครับ ปัญหาเกิดจากอะไร
แถวหอผมมี truewifi อยู่ 3 ตัวครับ

00:02:CF:94:56:39 MAC address นี้คือตัวที่มีปัญหา แต่สัญญาณแรงสุดผมต่อได้แต่ตัวนี้ซะส่วนใหญ่
00:02:CF:94:5D:D8 เป็นตัวที่ปกติทุกอย่าง เนื่องจากผมลองแบกไป WRT54GL ไปขอห้องอื่นลองเสียบดูกะว่า ใกล้ตัวนี้ที่สุด
ส่วนอีกตัวไกลมากครับ ไกลมาก อย่าไปยุ่งกับมันเลยดีกว่า

มาถึงคำถามครับ
ในเมื่อที่ห้องผมสามารถรับได้สองตัว คือ 56:39 กับ 5D:D8 ผมจะเลือกให้ต่อ 5D:D8 อย่างเดียวแล้ว block 56:39 ทิ้งได้อย่างไรครับ
ผมเลยลองแบบนี้ครับ Wireless > MAC Filter > เลือก Prevent clients listed from accessing the wireless network แล้วใส่ 00:02:CF:94:56:39 ไปที่ MAC Filter List แล้ว
ก็ไม่สามารถ block ได้ ผมต้องทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

• อืมมมมม ถ้าจะทำ Repeater Mode ยังนึกไม่ออกครัย เพราะว่าเราจะ connect ผ่าน SSID อย่างเดียว ขอเวลาไปลองก่อนละกันครับ :D

• แต่ถ้าจะทำแบบ Client / CLient Bridge ก็สบายครับ เลือกได้เลย เพียงแต่ว่าเราจะไม่สามารถใช้ Wireless ที่ปล่อยออกมาจาก Linksys WRT54GL ได้ครับ แต่จะใช้ได้แค่สาย LAN 4 พอร์ทเท่านั้นครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย delunar เมื่อ อังคาร 14 ก.ค. 2009 10:36 am

sys2u เขียน:
  • อืมมมมม ถ้าจะทำ Repeater Mode ยังนึกไม่ออกครัย เพราะว่าเราจะ connect ผ่าน SSID อย่างเดียว ขอเวลาไปลองก่อนละกันครับ :D

ถ้านึกออกยังไงรบกวนบอกด้วยนะครับ :mrgreen:

• แต่ถ้าจะทำแบบ Client / CLient Bridge ก็สบายครับ เลือกได้เลย เพียงแต่ว่าเราจะไม่สามารถใช้ Wireless ที่ปล่อยออกมาจาก Linksys WRT54GL ได้ครับ แต่จะใช้ได้แค่สาย LAN 4 พอร์ทเท่านั้นครับ

• ผมลองทำตาม viewtopic.php?f=3&t=376 แล้วครับ ผลปรากฏว่า WRT54GL ก็ไปเกาะสัญญาณกับตัว truewifi ตัวปัญหาตัวเดิมอยู่ดี ทั้งๆ ที่เลือก join แล้ว

ขอบคุณครับ
    delunar

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 14 ก.ค. 2009 3:02 pm

delunar เขียน:
    sys2u เขียน:
    [*] แต่ถ้าจะทำแบบ Client / CLient Bridge ก็สบายครับ เลือกได้เลย เพียงแต่ว่าเราจะไม่สามารถใช้ Wireless ที่ปล่อยออกมาจาก Linksys WRT54GL ได้ครับ แต่จะใช้ได้แค่สาย LAN 4 พอร์ทเท่านั้นครับ [/list]

ผมลองทำตาม viewtopic.php?f=3&t=376 แล้วครับ ผลปรากฏว่า WRT54GL ก็ไปเกาะสัญญาณกับตัว truewifi ตัวปัญหาตัวเดิมอยู่ดี ทั้งๆ ที่เลือก join แล้ว

ขอบคุณครับ

• ที่ส่ง Link มาเป็นเป็นการทำ Repeater, Repeater Bridge ไม่ใช่เหรอครับ ? มันก็ใช้การกำหนด SSID ในการเชื่อมต่อซึ่งเป็นแบบเดียวกับของ Trus Wi-Fi นะครับ มันมีให้เลือก Join ด้วยเหรอครับ ?

• วิธ๊การ Join แบบ AP Client คือการทำตามแบบวิธีที่ 2 ครับ โดยทำการกดปุ่ม Site Survey แล้วเลือกเอา SSID ที่เราต้องการได้เลยครับ -> วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Client , Client Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
    SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย pruk21 เมื่อ ศุกร์ 31 ก.ค. 2009 9:04 am

อยากรู้ว่า ถ้าเรา ใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ดึงสัญญาณ ของ true wifi แล้ว สามารถใช้งาน internet ของ true wifi ได้กี่เครื่องครับ ถ้าต่อระบบ wifi ใช้ internet ได้กี่เครื่อง และต่อระบบ lan 4 port ใช้ internet ได้กี่เครื่องคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    pruk21

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 31 ก.ค. 2009 9:43 am

pruk21 เขียน:อยากรู้ว่า ถ้าเรา ใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ดึงสัญญาณ ของ true wifi แล้ว สามารถใช้งาน internet ของ true wifi ได้กี่เครื่องครับ ถ้าต่อระบบ wifi ใช้ internet ได้กี่เครื่อง และต่อระบบ lan 4 port ใช้ internet ได้กี่เครื่องคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

• ถ้าเชื่อมต่อข้างหลัง Linksys WRT54GL + DD-WRT ก็ไม่ได้จำกัดครับ แต่จะจำกัดด้วยความสามารถของอุปกรณ์เอง โดยถ้าเชื่อมต่อผ่าน Wireless จะสามารถเชื่อมต่อได้ 32 เครื่องพร้อมๆ กัน ถ้าเชื่อมต่อผ่าน LAN ก็จะสามารถเชื่อมต่อได้ 254 เครื่อง พร้อมๆ กันครับ

sys2u

โพสต์โดย keem2531 เมื่อ อาทิตย์ 02 ส.ค. 2009 7:49 am

ทำ autog loin spider wifi ใหหน่อยคับ พ้อมนับนุ่นเต็มที่คับ
    keem2531

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 02 ส.ค. 2009 9:10 am

keem2531 เขียน:ทำ autog loin spider wifi ใหหน่อยคับ พ้อมนับนุ่นเต็มที่คับ

sys2u

โพสต์โดย keem2531 เมื่อ จันทร์ 03 ส.ค. 2009 7:32 am

แต่มันเป็นของ True wifi มันใช้กับ spider wifi(ของCAT) ไม่ไ้ด้คับ (ลองดัดแปลงดูแล้วก็ไม่ได้ เพราะไม่มีความรู้ด้านเขียน สคิบเลยอะคับ) จึงอยากจะให้ คนที่มีคาวมรู้ด้านนี้ช่วยเขียนให้หน่อยคับ ผมจะสนับสนุน โปรแกรมของท่านคับ
    keem2531

โพสต์โดย keem2531 เมื่อ อังคาร 04 ส.ค. 2009 6:15 pm

แรบบนยังรอยู่นา ^^
    keem2531

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 05 ส.ค. 2009 9:13 am

keem2531 เขียน:แรบบนยังรอยู่นา ^^

• สมาชิกท่านใดมีข้อมูลเรื่องนี้ รบกวนแชร์ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ :D

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL