วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย tineebel เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:59 pm

sys2u เขียน:
tineebel เขียน:ผมลองใช้มาสักพัก เจอปัญหาต้องคอย Release/Renew ที่ขา Wan เสมอ ถึงจะใช้งานได้ เมื่อ true ตัด ทุก 90 นาที มีวิธีอื่นไหมครับ หรือ Linksys WRT54GL มันเป็นแบบนี้ :shock: ไม่นิ่งเลย

ตอบไวมาก ครับขอบคุณ

ของผมจะเป็นเหมือน Script มันทำงานนะครับ แต่ ตัว Router เองมันค้างอ่ะครับ ต้องคอย Boot /renew/release ลองเปลี่ยน Firmware มาหลาย Version แล้วก็ยังเหมือนเดิม จะถอดใจล่ะครับ
tineebel

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย mrgill เมื่อ พุธ 10 มิ.ย. 2009 1:25 am

http://learners.in.th/blog/mrgill/263310 << ลอง Script Version 2 ดูครับ
mrgill

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 10 มิ.ย. 2009 10:15 am

mrgill เขียน:http://learners.in.th/blog/mrgill/263310 << ลอง Script Version 2 ดูครับ

• ขอบคุณมากครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย snafkin เมื่อ ศุกร์ 03 ก.ค. 2009 6:00 pm

ผมมีปัญหาตรงตั้ง pass อ่ะคับ คือผมตั้ง pass ไม่ถึง 10 หลักตอนตั้งค่า wep อ่ะคับ แล้วทีนี้ พอผมจะเข้าไป setใหม่ควรทำยังไงครับ, คือเวลาเชื่อมต่อมันจะถาม pass ผมก็พิม pass ของผมไป มันก็เด้งขึ้นว่า the network key should be 40bits 104 bits----------------อะไรประมานเนี้ยครับ แล้วทีนี้ผมก็เลย เข้าที่หน้า Internet Explorer พิมพ์ : 192.168.1.1 มันก็เข้าไม่ได้อ่ะครับ ยังไงรบกวนช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
snafkin

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 03 ก.ค. 2009 7:23 pm

snafkin เขียน:ผมมีปัญหาตรงตั้ง pass อ่ะคับ คือผมตั้ง pass ไม่ถึง 10 หลักตอนตั้งค่า wep อ่ะคับ แล้วทีนี้ พอผมจะเข้าไป setใหม่ควรทำยังไงครับ, คือเวลาเชื่อมต่อมันจะถาม pass ผมก็พิม pass ของผมไป มันก็เด้งขึ้นว่า the network key should be 40bits 104 bits----------------อะไรประมานเนี้ยครับ

Wireless Security : WEP
Encryption : 40/64 bit (10Hex Digiits) , 104/128bit (24 Hex Digits)

มันเป็นการเข้ารหัสของ Wireless Security นะครับ ทางที่ดีควรกลับไปตั้ง ให้ครบ 10 หลักก่อนดีกว่าครับเพราะเครื่อง Wireless Adepter มันก็บอกว่ารหัสที่คุณใช้งานไม่ครบจำนวนกับมาตรฐานของการใช้งานอยู่แล้ว

แล้วทีนี้ผมก็เลย เข้าที่หน้า Internet Explorer พิมพ์ : 192.168.1.1 มันก็เข้าไม่ได้อ่ะครับ ยังไงรบกวนช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

เริ่มนับหนึ่งใหม่ไปเลยครับ กด Reset 30 วินาที ดีกว่าครับ เพราะไม่รู้ว่าเลือกใช้งาน Mode ของ Wireless เป็นแบบไหนนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย delunar เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 2:14 am

สวัสดีครับ เนื่องจากผมทำตามกระทู้นี้ ใช้ได้มาเป็นเวลาสองอาทิตย์แล้ว
ทุกอย่างปกติดีหมดครับ

แต่มาวันนี้ truewifi ไม่ยอมแจก ip ให้ WRT54GL ของผมครับ
ผมเลยลองเอา WRT54GL ไป repeat สัญญาณของเน็ตหอแทน เพื่อทดสอบว่าค่าที่ตั้งมันปกติรึเปล่า
ก็ใช้เน็ตของหอได้ตามปกติ เข้าหน้าล็อคอินเน็ตของหอได้
เลยปรับกลับมาให้ repeat สัญญาณ truewifi ต่อ ลอง restart WRT54GL หลายรอบก็ไม่หาย truewifi ไม่แจก ip ซักที

ผมเลยลองอีกแบบเอาโน๊ตบุ๊คต่อไปที่ truewifi โดยตรงเลย เผื่อว่าถ้าไม่แจก ip อีกคราวนี้ล่ะก็ เป็นที่ตัว AP ของ truewifi ละ
ลองปุ๊บ อ่าห๊ะ ติด... เข้าหน้าล็อคอินได้ เลยลองซะเลย ป๊าบบบ เล่นเน็ตได้ อ้าวซะงั้น แล้ว WRT54GL ผมเป็นอะไรเนี่ย หรือ truewifi มันเป็นอะไรเนี่ย
ไม่ยอมแจก ip ให้ WRT แต่แจกให้โน๊ตบุ๊คซะงั้น

สาเหตุนี้เป็นไปได้หรือไม่ครับ ผมเดาเองว่า ตัว AP ของ truewifi แบน MAC Address ของ WRT54GL ผม
เป็นไปได้มั้ยครับ???

ผมควรจะทำอย่างไรดี
ขอบคุณมากครับ
delunar

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 8:02 pm

delunar เขียน:สวัสดีครับ เนื่องจากผมทำตามกระทู้นี้ ใช้ได้มาเป็นเวลาสองอาทิตย์แล้ว
ทุกอย่างปกติดีหมดครับ

แต่มาวันนี้ truewifi ไม่ยอมแจก ip ให้ WRT54GL ของผมครับ
ผมเลยลองเอา WRT54GL ไป repeat สัญญาณของเน็ตหอแทน เพื่อทดสอบว่าค่าที่ตั้งมันปกติรึเปล่า
ก็ใช้เน็ตของหอได้ตามปกติ เข้าหน้าล็อคอินเน็ตของหอได้
เลยปรับกลับมาให้ repeat สัญญาณ truewifi ต่อ ลอง restart WRT54GL หลายรอบก็ไม่หาย truewifi ไม่แจก ip ซักที

• ที่ไม่แจก IP Addess นี่ดูจากหน้าเมนู Status ของ Linksys WRT54GL ใช่มั๊ยครับ ?

ผมเลยลองอีกแบบเอาโน๊ตบุ๊คต่อไปที่ truewifi โดยตรงเลย เผื่อว่าถ้าไม่แจก ip อีกคราวนี้ล่ะก็ เป็นที่ตัว AP ของ truewifi ละ
ลองปุ๊บ อ่าห๊ะ ติด... เข้าหน้าล็อคอินได้ เลยลองซะเลย ป๊าบบบ เล่นเน็ตได้ อ้าวซะงั้น แล้ว WRT54GL ผมเป็นอะไรเนี่ย หรือ truewifi มันเป็นอะไรเนี่ย
ไม่ยอมแจก ip ให้ WRT แต่แจกให้โน๊ตบุ๊คซะงั้น

สาเหตุนี้เป็นไปได้หรือไม่ครับ ผมเดาเองว่า ตัว AP ของ truewifi แบน MAC Address ของ WRT54GL ผม
เป็นไปได้มั้ยครับ???

ผมควรจะทำอย่างไรดี
ขอบคุณมากครับ

• ไม่น่าจะ Ban นะครับ เพราะ True Wi-Fi เป็นการกระจายสัญญาณแบบสาธารณะ ยังงันลอง captured หน้าเมนู Status ของ DD-WRT และ post ลงมาใน Xpert ด้วยนะครับ

ปล. จะลอง RESET ค้างไว้ 30 วินาที เพื่อล้างทั้งหมดออกแล้วค่อยกำหนดใหม่ก็ได้นะครับ เพราะบางครั้งอุปกรณ์อาจจะงงๆ บ้างก็เป็นไปได้ครับ :D

ปล. ไม่ต้อง Post ซ้ำก็ได้นะครับ เจ้าหน้าที่กำลังทยอยตอบคำถามให้ได้ทุกคำถามครับ ส่วนอันที่ Post ซ้ำ เจ้าหน้าที่ได้ลบไปแล้วนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย delunar เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 9:27 pm

sys2u เขียน:
[*] ไม่น่าจะ Ban นะครับ เพราะ True Wi-Fi เป็นการกระจายสัญญาณแบบสาธารณะ ยังงันลอง captured หน้าเมนู Status ของ DD-WRT และ post ลงมาใน Xpert ด้วยนะครับ

ปล. จะลอง RESET ค้างไว้ 30 วินาที เพื่อล้างทั้งหมดออกแล้วค่อยกำหนดใหม่ก็ได้นะครับ เพราะบางครั้งอุปกรณ์อาจจะงงๆ บ้างก็เป็นไปได้ครับ :D

ได้ล่ะครับ ลอง reset ค้างไว้ 30 วินาที แล้วมา config อีกรอบได้เลย ขอบคุณมากครับ

ปล.
ผมถามอะไรอีกอย่างครับ เนื่องจากเมื่อวานผมได้ลอง reset แล้วไม่หาย แ่ต่ไม่ได้กดค้างไว้ 30 วินาที ผมกดแ่ค่พอให้ไฟตรง power กระพริบน่ะครับ
การกดปุ่ม reset ค้างไว้กี่วินาทีๆ มีผลต่อการ reset ด้วยหรือไม่ครับ

ปล.
ขอโทษด้วยสำหรับการไปโพสซ้ำครับ
delunar

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 10:05 pm

delunar เขียน:ได้ล่ะครับ ลอง reset ค้างไว้ 30 วินาที แล้วมา config อีกรอบได้เลย ขอบคุณมากครับ

• มันคงจะงงๆ อยู่นะครับ โดน RESET ไปก็เรียบร้อยละครับ :D

ปล.
ผมถามอะไรอีกอย่างครับ เนื่องจากเมื่อวานผมได้ลอง reset แล้วไม่หาย แ่ต่ไม่ได้กดค้างไว้ 30 วินาที ผมกดแ่ค่พอให้ไฟตรง power กระพริบน่ะครับ
การกดปุ่ม reset ค้างไว้กี่วินาทีๆ มีผลต่อการ reset ด้วยหรือไม่ครับ

• มีครับ การ RESET เพียง 5-10 วินาที เป็นทำ SOFT RESET หมายถึง Reboot อุปกรณ์ใหม่เท่านั้นเองครับ แต่การกด RESET ไว้ 30 วินาที จะเป็นการทำ HARD RESET ซึ่งจะเป็นการ clear ค่า configure ต่างๆ ของอุปกรณ์ให้กลับไปเป็น Factory Default ครับ :D

ปล.
ขอโทษด้วยสำหรับการไปโพสซ้ำครับ

• ไม่เป็นไรครับ

sys2u

โพสต์โดย delunar เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 10:30 pm

ผมรู้ละครับ ปัญหาเกิดจากอะไร
แถวหอผมมี truewifi อยู่ 3 ตัวครับ

00:02:CF:94:56:39 MAC address นี้คือตัวที่มีปัญหา แต่สัญญาณแรงสุดผมต่อได้แต่ตัวนี้ซะส่วนใหญ่
00:02:CF:94:5D:D8 เป็นตัวที่ปกติทุกอย่าง เนื่องจากผมลองแบกไป WRT54GL ไปขอห้องอื่นลองเสียบดูกะว่า ใกล้ตัวนี้ที่สุด
ส่วนอีกตัวไกลมากครับ ไกลมาก อย่าไปยุ่งกับมันเลยดีกว่า

มาถึงคำถามครับ
ในเมื่อที่ห้องผมสามารถรับได้สองตัว คือ 56:39 กับ 5D:D8 ผมจะเลือกให้ต่อ 5D:D8 อย่างเดียวแล้ว block 56:39 ทิ้งได้อย่างไรครับ
ผมเลยลองแบบนี้ครับ Wireless > MAC Filter > เลือก Prevent clients listed from accessing the wireless network แล้วใส่ 00:02:CF:94:56:39 ไปที่ MAC Filter List แล้ว
ก็ไม่สามารถ block ได้ ผมต้องทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ
delunar

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL