วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 ก.ย. 2013 2:39 pm

เมธี เขียน:ขอบคุณมากๆ ครับ ใช้ได้แล้วครับ

:D แสดงว่า มี string แฝงซ่อนอยู่
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย monster100 เมื่อ ศุกร์ 01 พ.ย. 2013 8:47 pm

คือผมซื้อเร้าเตอร์รุ่นนี้มา แล้วก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลยครับ มันก็ใช้ได้นะครับ แต่ผมกลับเจอปัญหาหลายๆอย่างเช่น
1.ตัวโน้บุคที่ใช้ในการตั้งค่าเร้าเตอร์ connect เข้าสัญญาณที่เราตั้งชื่อไว้ไม่ได้
2.ผมเลยแก้ปัญหาโดยการต่อสายแลนแทน แต่พอต่อบางทีมันก็ใช้ได้ บางทีก็ใช้ไม่ได้เหมือนมันไม่เจอสัญญาณ

ตอนแรกผมใช้ usb รับสัญญาณแล้วต่อสายเข้าตัวโน้ตบุคยังรับสัญญาณได้ดีกว่านี้เลยอ่ะครับ หรือว่าผมทำอะไรผิด รบกวนช่วยผมด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เครียดมากครับ ขอบคุณครับ
monster100

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 9:14 am

monster100 เขียน:คือผมซื้อเร้าเตอร์รุ่นนี้มา แล้วก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลยครับ มันก็ใช้ได้นะครับ แต่ผมกลับเจอปัญหาหลายๆอย่างเช่น
1.ตัวโน้บุคที่ใช้ในการตั้งค่าเร้าเตอร์ connect เข้าสัญญาณที่เราตั้งชื่อไว้ไม่ได้
2.ผมเลยแก้ปัญหาโดยการต่อสายแลนแทน แต่พอต่อบางทีมันก็ใช้ได้ บางทีก็ใช้ไม่ได้เหมือนมันไม่เจอสัญญาณ

ตอนแรกผมใช้ usb รับสัญญาณแล้วต่อสายเข้าตัวโน้ตบุคยังรับสัญญาณได้ดีกว่านี้เลยอ่ะครับ หรือว่าผมทำอะไรผิด รบกวนช่วยผมด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เครียดมากครับ ขอบคุณครับ

- WRT54GL อัพ FW dd-wrt สมบูรณ์น่ะครับ หลังเซตแล้ว คำว่าใช้งานได้นี่คืออะไรครับรบกวนอธิบายเพิ่มให้หน่อยครับ
ส่วนที่เน็ตบุ็ค connect ผ่าน Wireless ไม่ได้นี่เห็นสัญญาณของ 54GL กี่ขีดครับ ตอนทดสอบยังไม่ต้องใส่ password Wireless น่ะครับ เช็คดูว่าเวลาเข้าขึ้นหน้าเว็ปให้ login ของ true หรือยัง

- บางทีได้และบางทีไม่ได้ คือยังงัยครับ ขึ้นหน้า Login ของทรูได้แล้วหรือยัง, แล้ว DHCP ที่ได้รับเป็นไอพีที่ทางทรูแจกมาหรือป่าว ถ้าได้ก็น่าจะเข้าหน้า login ทรูได้เลย
ซึ่งถ้าใช้งานไปซักพัก2-3 ชม.แล้วมีหลุดจะเป็นอาการปกติครับ ทางทรูเค้ากำหนดมา ก็ต้อง login เข้าไปใหม่

ตอนแรกผมใช้ usb รับสัญญาณแล้วต่อสายเข้าตัวโน้ตบุคยังรับสัญญาณได้ดีกว่านี้เลยอ่ะครับ
- ถ้าใช้ usb รับสัญญาณจากทรูโดยตรงความเร็วย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ เพราะเชื่อมต่อโดยตรง แต่จะรับได้แค่ 1 เครื่องครับ
แต่ถ้าใช้ 54gl รับสัญญาณแล้วกระจายต่ออีกรอบ ความเร็วที่ได้ก็จะดรอบลงบ้าง แต่สามารถกระจายสัญญาณให้บริเวณใกล้เคียงได้ใช้งานกันหลายๆเครื่องครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย monster100 เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 11:28 pm

คำว่าใช้งานได้หมายถึง เข้าหน้าลอกอินทรูได้ครับ

ถามว่าเห็นสัญญาณกี่ขีด?คือบางทีถ้าเห็นก็จะเต็มเลยครับแต่บางทีก็ไม่เห็นชื่อสัญญาณเลย

บางทีได้ บางทีก็ไม่ได้คือ บางเวลากดเชื่อมต่อแล้วก็เข้าหน้าลอกอินได้และเล่นได้ปกติ แต่บางทีก็เข้าหน้าลอกอินทรูไม่ได้เลย

ถามว่าได้ไอพีจากทรูเลยรึป่าว? จากทรูเลยครับ

ปัญหาคือว่าบางครั้งพอเวลากดโหลดหน้าลอกอินจะใช้เวลานานมากๆหลังจากนั้นก็ไม่ขึ้นหน้าลอกอินให้ครับ

สรุปก็คือผมยังเข้าหน้าลอกอินไม่ได้เลยครับ
monster100

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 06 พ.ย. 2013 8:36 am

monster100 เขียน:คำว่าใช้งานได้หมายถึง เข้าหน้าลอกอินทรูได้ครับ

ถามว่าเห็นสัญญาณกี่ขีด?คือบางทีถ้าเห็นก็จะเต็มเลยครับแต่บางทีก็ไม่เห็นชื่อสัญญาณเลย

บางทีได้ บางทีก็ไม่ได้คือ บางเวลากดเชื่อมต่อแล้วก็เข้าหน้าลอกอินได้และเล่นได้ปกติ แต่บางทีก็เข้าหน้าลอกอินทรูไม่ได้เลย

ถามว่าได้ไอพีจากทรูเลยรึป่าว? จากทรูเลยครับ

ปัญหาคือว่าบางครั้งพอเวลากดโหลดหน้าลอกอินจะใช้เวลานานมากๆหลังจากนั้นก็ไม่ขึ้นหน้าลอกอินให้ครับ

สรุปก็คือผมยังเข้าหน้าลอกอินไม่ได้เลยครับ

1.ตัว WRT54GL เห็นสัญญาณของ TrueWiFi กี่ขีดครับ (ถ้าสัญญาณตรงนี้ได้รับน้อย เจอบ้างไม่เจอบ้าง ก็มีผลทำให้เน็ตทรูที่ 54gl ปล่อยมาหลุดตาม ควรจะติดตั้งให้ WRT54GL รับสัญญาณจากทรูได้ดีหน่อย)
แล้วถ้าต่อ lan เข้า wrt54gl ใช้งาน truewifi ได้ตลอดเลยไหมครับ อาจจะมีหลุดทุกๆ 3 ชม.ปกติ
2.ตอนที่คุณเข้าเข้าล็อคอินทรูไม่ได้ ให้เช็คสถานะการเชื่อมต่อ wireless กับ 54GL ได้อยู่ไหม
3.แล้วที่เห็นสัญญาณ54GL เต็มขีด และไม่เห็นเลย นี่อยู่ตำแหน่งเดิมเลยหรือป่าว ลองเปลี่ยน ชาแนลของ wireless ดูครับ เผื่อมีใช้ ชาเนลเดียวกันเยอะบริเวณนั้น
4.capture หน้าคอนฟิกตามตัวอย่างมาให้ดูก็ดีครับ จะได้เช็คได้ง่ายขึ้น

jadeson

โพสต์โดย Nikorn054 เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ต.ค. 2015 4:24 pm

รบกวนพี่ๆช่วยตรวจสอบการเช็ตค่าของผมด้วยครับ.ผมเช็ตครั้งแรกแล้วมันไม่เกาะสัญญาณของ Truewifi ครับ.
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.นิกร.
แนบไฟล์
dd-wrt_wireless basic setting_Truewifi1.jpg
ค่าที่เช็ตกับ Truewifi
dd-wrt_wireless basic setting_Truewifi1.jpg (172.91 KiB) เปิดดู 8900 ครั้ง
BeginningmyNetwork
Nikorn054

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อาทิตย์ 04 ต.ค. 2015 9:05 pm

Nikorn054 เขียน:รบกวนพี่ๆช่วยตรวจสอบการเช็ตค่าของผมด้วยครับ.ผมเช็ตครั้งแรกแล้วมันไม่เกาะสัญญาณของ Truewifi ครับ.
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.นิกร.

แนะนำ
- อาจจะลองเอามือถือ โน็ตบุ็คเช็คสัญญาณดูว่า ทรู ส่งสัญญาณมาถึงไหม
- ตรวจสอบชื่อ SSID ต้องให้ตรงทุกอย่าง ไม่ว่าจะเว้นวาง . string ฯลฯ ต้องเหมือนกัน
- Sitesurvuy ในเมนู Status - Wireless ครับ แล้ว Join ชื่อไวเลสทรูใหม่
แล้วกลับไปที่เมนู Wireless - Setup แล้ว ดูว่าโหมดยังเป้น repeater ไหม
ถ้าใช่กด Save เลยครับแบบนี้จะได้ตรงกว่าใส่เองครับ

ขอบคุณครับ

jadeson

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL