ช่วยผมด้วยครับบ โหลดอะไรไม่ได้เลย T.T

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ช่วยผมด้วยครับบ โหลดอะไรไม่ได้เลย T.T

โพสต์โดย apiwat22031s เมื่อ จันทร์ 15 เม.ย. 2013 11:38 pm

ผมพึ่งซื้อตัว linksys wrt54GL มาใหม่แล้วอัพ Firmware เปน DD-WRT v24-sp1 std แล้วทำการ Repeater กับ @TRzuEWIFI สัญญาณเต็มแต่พอโหลดไฟล์ความเร็วกับตรงลงเรื่อย ๆ จนเหลือ 1 Mbps.
.JPG
.JPG (38.37 KiB) เปิดดู 1550 ครั้ง
แต่เมื่อต่อผ่าน lan กับใช้งานได้ความเรวไม่ตก ช่วยผมด้วยครับบ TT
apiwat22031s

Re: ช่วยผมด้วยครับบ โหลดอะไรไม่ได้เลย T.T

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 16 เม.ย. 2013 9:00 am

apiwat22031s เขียน:ผมพึ่งซื้อตัว linksys wrt54GL มาใหม่แล้วอัพ Firmware เปน DD-WRT v24-sp1 std แล้วทำการ Repeater กับ @TRzuEWIFI สัญญาณเต็มแต่พอโหลดไฟล์ความเร็วกับตรงลงเรื่อย ๆ จนเหลือ 1 Mbps.
แต่เมื่อต่อผ่าน lan กับใช้งานได้ความเรวไม่ตก ช่วยผมด้วยครับบ TT

• ถ้าเอา 2 เครื่องเสียบแลน อีกเครื่องนึงเกาะไร้สาย แล้วทำการ copy ไฟล์หากันเท่านั้น ความเร็วไร้สายมีปัญหามั๊ยครับ ?

• โดยปกติจะมีจุดให้เช็คเบื้องต้น 2-3 จุดครับ
    - กำลังส่ง ยิ่งปรับให้แรง ความเร็วยิ่งลดลงมากขึ้นตามตัวครับ
    - Channel Width อันนี้อาจจะปรับไม่ได้เพราะ Channel จะต้องไปตามกับตัว TrueWifi ที่เราไปทำการ Repeater สัญญาณมา
    - Wireless Network Mode อาจจะองปรับ Mode ดูให้เหมาะสมกับเราที่สุดครับ

• อีกส่วนที่ทำให้ความเร็ว Internet ลดลงก็คือ Signal Quality การทำ Repeater ครับ ถ้ายิ่งค่าลดลง ความเร็วก็จะลดลงไปตาม เช่น -80, -90 เป็นต้นครับ + แต่อย่างไรก็ดีในส่วนของ Wireless ที่ให้ทดสอบการ copy ไฟล์ความเร็วไม่น่าจะตกนะครับ ลองทดสอบดูก่อนว่าเป็นที่ Wireless ส่วนนี้ด้วยหรือเปล่าครับ ลองดูนะครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL