ช่วยแนะ การทำ WRT54GL แบบหลายๆตัว หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ช่วยแนะ การทำ WRT54GL แบบหลายๆตัว หน่อยครับ

โพสต์โดย guseng18 เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 12:41 pm

คือ ตึก มี 4ชั้น ผมอยากทราบว่า ถ้า เราจะทำ ตัว wrt54gl ตัวละชั้น แต่ ใช้ ชื่อ เดียวกัน หมด ทุกตัว จะได้หรือปล่าว

คืออยากให้ สัญญาณ wireless เป็น ชื่อ เดียว สมมุติใช้ชื่อ " Test " เริ่มจาก ตัวที่ 1 ชั้น 1 แล้ว อยากให้ ชั้น 2 , 3 , 4 ใช้ เป็นชื่อเดียวกัน กับ ตัวที่ 1 ให้มัน พ่วง ต่อๆ กัน

ถ้าทำได้ มันจะดีหรือปล่าว ครับ แล้วถ้า ทำไม่ได้ ควรจะใช้ แบบไหนดีครับ คือญาติ ผม เขา อยากจะให้ทั้งตึก มีชื่อ สัญญาณ แค่ ตัวเดียว อ่ะครับ
guseng18

Re: ช่วยแนะ การทำ WRT54GL แบบหลายๆตัว หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 7:09 pm

guseng18 เขียน:คือ ตึก มี 4ชั้น ผมอยากทราบว่า ถ้า เราจะทำ ตัว wrt54gl ตัวละชั้น แต่ ใช้ ชื่อ เดียวกัน หมด ทุกตัว จะได้หรือปล่าว

คืออยากให้ สัญญาณ wireless เป็น ชื่อ เดียว สมมุติใช้ชื่อ " Test " เริ่มจาก ตัวที่ 1 ชั้น 1 แล้ว อยากให้ ชั้น 2 , 3 , 4 ใช้ เป็นชื่อเดียวกัน กับ ตัวที่ 1 ให้มัน พ่วง ต่อๆ กัน

ถ้าทำได้ มันจะดีหรือปล่าว ครับ แล้วถ้า ทำไม่ได้ ควรจะใช้ แบบไหนดีครับ คือญาติ ผม เขา อยากจะให้ทั้งตึก มีชื่อ สัญญาณ แค่ ตัวเดียว อ่ะครับ

ds_correct.gif (88.76 KiB) เปิดดู 6898 ครั้ง

• สามารถตั้งชื่อเหมือนกันได้ครับ ไม่มีปัญหาครับผม แต่อย่าเข้าใจผิดว่าเครื่อง notebook มันจะมองเห็นเป็นอันเดียวกันนะครับ เพราะถ้าเป็น AP ทั่วไปที่ไม่รองรับการทำ ROAMING ตัว notebook ก็จะมองเห็นเป็นคนละตัวกันอยู่ดี ถึงแม้ว่าจะตั้งชื่อเดียวกันก็ตามครับ

• ดังนั้นจะตั้งชื่อเดียวกัน แต่เวลาเครื่อง notebook จะเกาะ มันก็จะถามให้ใส่ password ทุกครั้งครับ แต่ถ้าใส่ไปแล้วมันก็จะจำไว้ครับผม ถ้ามี 4 ตัว ก็จะต้องไปให้มันจำไส้ 4 ครั้งแรกครับผม :D

• ส่วนพวกที่เป็น AP ที่รองรับการทำงานแบบ ROAMING จะไม่ต้องจำครับ เราสามารถเดินเปลี่ยน AP ไปได้เลยครับ notebook จะมองเหมือนมันเป็น AP อันเดียวกันครับ เช่น UBNT UAP, UAP-LR, UAP-OUTDOOR เป็นต้นครับผม

• ส่วนที่เราจะทำการทวนสัญญาณจาก 1 -> 2 -> 3 -> 4 พ่วงๆ กันไปนั้น ต้องบอกว่า "อย่าทำเลยครับ" มันประสิทธิภาพไม่ดีเลยครับผม :o + การทำทวนสัญญาณเต็มที่จะแนะนำให้ทำแค่ 1 ช่วงก็พอแล้วครับ อย่าไปทำเยอะครับผม

• ที่ควรจะเป็นคือ ลากสาย LAN จากชั้นที่ 1 ขั้นไปชั้นละ 1 เส้นครับให้ครบทุกชั้นครับ ชั้น 1, 2, 3 และ 4 ดังนั้นก็จะมีสาย LAN ไปอยู่ทุกๆ ชั้น ๆ ละ 1 เส้นครับ แล้วเราก็เอาเข้า AP ไปครับผม + ส่วนที่ชั้น 1 ก็เอาเข้า switch แล้วเข้า router หลักของเราไปครับผม แบบนี้จะประสิทธิภาพดีทีสุดครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ช่วยแนะ การทำ WRT54GL แบบหลายๆตัว หน่อยครับ

โพสต์โดย summerscent เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 8:10 pm

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

แล้วตัว wrt54gl สามารถบล็อคการดาวน์โหลดทั่วไป หรือพวกบิททอร์เร้นท์ และยังสามารถบล็อคบางเว็บไซต์ที่เราไม่ต้องการให้เข้าใช้งานได้หรือป่าวครับ

หรือว่าต้องลงเฟิร์มแวร์อื่น ๆ เพิ่มเติม

ขอบคุณครับ
summerscent

โพสต์โดย tontan เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 8:16 pm

แล้วมี AP ตัวไหนอีกบ้างครับที่รองรับการ Roaming ได้
tontan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 10:59 pm

summerscent เขียน:ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

แล้วตัว wrt54gl สามารถบล็อคการดาวน์โหลดทั่วไป หรือพวกบิททอร์เร้นท์ และยังสามารถบล็อคบางเว็บไซต์ที่เราไม่ต้องการให้เข้าใช้งานได้หรือป่าวครับ

หรือว่าต้องลงเฟิร์มแวร์อื่น ๆ เพิ่มเติม

ขอบคุณครับ

• ถ้า upgrade firmware เป็น tomato ก็พอช่วยได้บ้างครับ แต่จะต้องเชื่อมต่อ wrt54gl ให้เป็นแบบ router นะครับ ไม่ใช่แบบ ap ถึงจะสามารถทำ filter ได้ครับผม แต่ทีมงานแนะนำว่าไม่ค่อยได้ผลเท่าไรนะครับ ถ้าจะให้ได้ผลดีๆ เอาอยู่แนะนำให้ไปจัดการที่ router main ดีกว่าครับ จะเปลี่ยนเป็น Cisco RV042 หรือ MikroTik ดีกว่าครับผม แก้ที่ต้นเหตุหลักเลยดีกว่าครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 11:01 pm

tontan เขียน:แล้วมี AP ตัวไหนอีกบ้างครับที่รองรับการ Roaming ได้

• ถ้าเป็นรุ่นบ้านๆ ใช้งานกันทั่วไปก็จะเป็น UBiQUiTi UAP, UAP-LR, UAP-OUTDOOR ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย guseng18 เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 12:01 am

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผม เดี๋ยวมีปัญหา สงสัยผมจะมาถามอีกนะครับ
guseng18

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 8:45 pm

guseng18 เขียน:ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผม เดี๋ยวมีปัญหา สงสัยผมจะมาถามอีกนะครับ

• ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL