กราฟข้อมูล wireless ดูยังไงครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

กราฟข้อมูล wireless ดูยังไงครับ

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 24 ก.ย. 2012 12:07 am

aV3MD.png (21.96 KiB) เปิดดู 3916 ครั้ง

1 จากภาพครับ เส้นสีเขียว(out)คืออะไร และก็เส้นสีแดง(In) คืออะไรครับ

2 จากกราฟนี้เราจะวัดได้ไหมว่ามีคนใช้แบนวิธเนตเยอะขนาดไหน

สภาพแวดล้อมเครือข่ายผมเป็นดังนี้ครับ
-เราเตอร์บิลเลี่ยนต่อเนตจาก3bb (10mb) หอAใช้เนตจากเราเตอร์นี้
-เราเตอร์ Linksys wrt54gl ต่อเนตผ่านพอร์ต LAN จากบิลเลี่ยน เสียบเข้าที่ช่องแลน1ของ Linksys หอฺBใช้เนตจากเราเตอร์นี้

3 พบปัญคือ พอเส้นสีเขียววิ่งขนาดดังภาพด้านบนทำให้หอAใช้เนตไม่ได้เลยครับ เป็นเพราะมีคนแอบโหลดที่หอBรึเปล่าครับ

4 ถ้าเป็นเพราะคนแอบโหลด ช่วยแนะนำอุปกรณ์เสริมที่จะแก้ปัญหานี้ให้ทุเลาหน่อยครับ(งบน้อยมากครับ)
manitkung

Re: กราฟข้อมูล wireless ดูยังไงครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 24 ก.ย. 2012 9:57 am

manitkung เขียน:
1 จากภาพครับ เส้นสีเขียว(out)คืออะไร และก็เส้นสีแดง(In) คืออะไรครับ

• ถ้าดูจากรูปจะเป็น Interface ของ Wireless (wl0) นะครับผม จะแสดงข้อมูลที่ เข้า (in) และ ออก (out) ของไร้สายตัว wl0 ของเราครับผม + ข้อมูลนี้อาจะเป็นได้ทั้งการใช้ Wireless ธรรมดาภายใน LAN หรือจะเล่น Internet ก็ได้นะครับเราจะไม่รู้เลย เพราะมันจะไปจับที่การใช้งาน Wireless เท่านั้นครับ ถ้ามีการ copy ไฟล์ผ่าย LAN ภายในด้วยกัน มันก็ขึ้นเหมือนกันครับผม

• ถ้าเป็น In ก็เป็นข้อมูลที่เข้าไปที่ Wireless ครับ หมายถึงมีการส่งข้อมูลจากเครื่อง PC เข้าไปที่ Wireless ครับผม อาจจะมีการส่งเมล์ หรือไฟล์ ขึ้นไปยัง Internet ผ่าน Wireless wl0 ครับผม

• ถ้าเป็น Out ก็เป็นข้อมูลที่ออกไปจาก Wireless ครับ หมายถึงมีการรับข้อมูลจากเครื่อง PC ที่มาจาก Wireless ครับผม อาจจะมีการดึงไฟล์ เปิดเพลง ดูหนัง จาก Internet ผ่าน Wireless wl0 ครับผม

* อาจจะสลับๆ กันระหว่าง In-Out นะครับผม แต่ประมาณนี้ครับ

2 จากกราฟนี้เราจะวัดได้ไหมว่ามีคนใช้แบนวิธเนตเยอะขนาดไหน

• อย่างที่แจ้งนะครับ ตือการดูการใช้งาน Wireless เท่านั้นนะครับ ถ้าดูแล้วจากเส้นแดง (In) ก็จะมีการ download ขึ้นไป 7-8 Mbps อยู่แว๊ปนึงสูงๆ แต่โดยทั่วไปแล้วก็ประมาณ 1-2 Mbps ครับ ก็ไม่เยอะอะไรเท่าไรนะครับผม

• ถ้าดูจากเส้นเขียวเป็น Out ก็จะมีการใช้งานในช่วง 20 Mbps เป็นช่วงๆ ครับ ก็ถ้าไม่มีการใช้งาน copy ไฟล์อะไร แล้วใช้งาน Internet อย่างเดียว ก็ถือว่าใช้งานเยอะจนเต็ม bandwidth ของมันลยครับผม ซึ่งในช่วงนั้นก็จะทำให้ช้าได้ครับผม :D

สภาพแวดล้อมเครือข่ายผมเป็นดังนี้ครับ
-เราเตอร์บิลเลี่ยนต่อเนตจาก3bb (10mb) หอAใช้เนตจากเราเตอร์นี้
-เราเตอร์ Linksys wrt54gl ต่อเนตผ่านพอร์ต LAN จากบิลเลี่ยน เสียบเข้าที่ช่องแลน1ของ Linksys หอฺBใช้เนตจากเราเตอร์นี้

3 พบปัญคือ พอเส้นสีเขียววิ่งขนาดดังภาพด้านบนทำให้หอAใช้เนตไม่ได้เลยครับ เป็นเพราะมีคนแอบโหลดที่หอBรึเปล่าครับ

• ถ้าดูจากเส้นเขียวเป็น Out ก็จะมีการใช้งานในช่วง 20 Mbps เป็นช่วงๆ ครับ ก็ถ้าไม่มีการใช้งาน copy ไฟล์อะไร แล้วใช้งาน Internet อย่างเดียว ก็ถือว่าใช้งานเยอะจนเต็ม bandwidth ของมันลยครับผม ซึ่งในช่วงนั้นก็จะทำให้ช้าได้ครับผม :D

4 ถ้าเป็นเพราะคนแอบโหลด ช่วยแนะนำอุปกรณ์เสริมที่จะแก้ปัญหานี้ให้ทุเลาหน่อยครับ(งบน้อยมากครับ)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: กราฟข้อมูล wireless ดูยังไงครับ

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 24 ก.ย. 2012 11:58 am

โหตอบซะละเอียดเลย ขอบคุณมากๆครับ :D

ตอนนี้เจอเครื่องน่าสงสัยว่าจะติดไวรัสอยู๋เครื่องนึง เลยว่าจะจัดมัลแวไบต์โปร แสกนดูซักหน่อยครับ
manitkung

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 25 ก.ย. 2012 4:29 pm

manitkung เขียน:โหตอบซะละเอียดเลย ขอบคุณมากๆครับ :D

ตอนนี้เจอเครื่องน่าสงสัยว่าจะติดไวรัสอยู๋เครื่องนึง เลยว่าจะจัดมัลแวไบต์โปร แสกนดูซักหน่อยครับ

• ดีครับผม จัดระเบียบเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL