สอบถามวิธีตั้งค่า wrt54gl แบ่ง Bandwidth Li ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามวิธีตั้งค่า wrt54gl แบ่ง Bandwidth Li ครับ

โพสต์โดย harnn เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 12:19 pm

อยากทราบวิธี เซ็ต wrt54gl ให้แบ่งแบนวิด ครับ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง ความเร็วต่อแบบแลน กับ wireless ครับ
ผมใช้เนต 16 เมก
อยากแบ่งเป็น ผ่านแลน 10 m ผ่าน wifi 6 เมกครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องเซ็ต ค่าอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้อัพ firmware ครับ ยังไม่รู้ว่าควรจะอัพเป็นตัวไหนดีครับ ระหว่าง
tomato กับ DD ครับ
wifi จะให้ใช้ได้ประมาณ 16 คน ครับ โดยใช้วิธี add mac address ครับ
อยากทราบวิธี ตั้งค่าต่าง ๆ ครับ
ลองอ่าน ๆ ดูแล้วงง ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ
harnn

Re: สอบถามวิธีตั้งค่า wrt54gl แบ่ง Bandwidth Li ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 3:53 pm

harnn เขียน:อยากทราบวิธี เซ็ต wrt54gl ให้แบ่งแบนวิด ครับ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง ความเร็วต่อแบบแลน กับ wireless ครับ
ผมใช้เนต 16 เมก
อยากแบ่งเป็น ผ่านแลน 10 m ผ่าน wifi 6 เมกครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องเซ็ต ค่าอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้อัพ firmware ครับ ยังไม่รู้ว่าควรจะอัพเป็นตัวไหนดีครับ ระหว่าง
tomato กับ DD ครับ
wifi จะให้ใช้ได้ประมาณ 16 คน ครับ โดยใช้วิธี add mac address ครับ
อยากทราบวิธี ตั้งค่าต่าง ๆ ครับ
ลองอ่าน ๆ ดูแล้วงง ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าเป็น DD-WRT ผมก็ยังไม่เคยแบ่งได้เลยครับผม :D

• แต่ถ้าเป็น Tomato ก็ง่ายหน่อยครับ แบ่งไปตาม IP Address และประเภทของ traffic ได้เลยครับผม ลองดที่นี่นะครับ บทความอาจจะเก่าหน่อย รูปจะไม่ค่อยตรงนะครับ แต่ concept ก็ประมาณนี้ครับผม ประยุกต์ใช้ได้เลยครับผม / วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + Tomato 1.20 - (Bandwidth Limit)

• ส่วนการระบุ MAC Address เราก็ทำ MAC Filter ไปตามเครื่องที่เราต้องการให้ใช้งานได้เลยครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามวิธีตั้งค่า wrt54gl แบ่ง Bandwidth Li ครับ

โพสต์โดย harnn เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 6:44 pm

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
อย่างไงผมขอไปทดลองก่อนนะครับ

admin ตอบเร็วมาก ๆ เลยครับ ^^ :D

ขอบคุณครับ
harnn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 6:47 pm

harnn เขียน:ขอบคุณมาก ๆ ครับ
อย่างไงผมขอไปทดลองก่อนนะครับ

admin ตอบเร็วมาก ๆ เลยครับ ^^ :D

ขอบคุณครับ

• ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย harnn เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 6:27 pm

สอบถามเพิ่มนิด นะครับ
ไม่ทราบว่าจะทำให้ tomato เป็นตัวปล่อย wireless อย่างเดียว
ต้องเซ็ต อย่างไงหรอครับ ให้มันรับ ip จาก router ตัวหลักนะครับ
แล้วเอา router ตัวหลักไว้ เป็นตัวจ่าย ip เข้าคอมปกติ ครับ
ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือ wrt (tomato) เหมือนไม่ได้ ip จาก router นะครับ (ไม่ได้ทำเป็นแบบ bridge)

ขอบคุณครับ
harnn

โพสต์โดย harnn เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 7:03 pm

ได้แล้วครับผม
ขอบคุณครับ
harnn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 7:23 pm

harnn เขียน:ได้แล้วครับผม
ขอบคุณครับ

• OK ครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL