WRT54GL หาสัญญา Wifi ไม่ได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54GL หาสัญญา Wifi ไม่ได้

โพสต์โดย nut4max เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ก.ย. 2012 4:01 pm

เรื่องมีอยู่ว่า WRT54GL (DD-WRT v24 sp2) ของผม ทำ Repeater กับตัว Wifi ของ TOT (TP-Link) โดยปกติก็ใช่งานได้ โดยผมตั้งให้ rstart ตอน 3.00 น. ครับ แต่เมื่อวานนี้ อยู่ดีเครื่องก็เข้า internet ไม่ได้ ผมเลยเข้าไปดูค่าด้านใน ปรากฏว่าเครื่องมันไม่จับตัวสัญญาของตัว TP-Link ครับ ให้ลอง scan หาใหม่ก็หาไม่เจอ (ใช้ notebook scan ดู ก็พบตัว TP-link) ก็เลยปิดเครื่องไว้ 30 นาที แล้วเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม (ผมรอเอา D-link DWL-700AP ตัวเก่ามาทำ Repeater ก็ทำได้) ไม่รู้เป็นอะไร ยังเลือก Hard reset ครับที่ยังไม่ได้ลอง จึงขอเรียนถามผู้รู้ทุกท่านนะครับ

ขอบคุณครับ

นัท ;)
nut4max

Re: WRT54GL หาสัญญา Wifi ไม่ได้

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ก.ย. 2012 7:24 pm

nut4max เขียน:เรื่องมีอยู่ว่า WRT54GL (DD-WRT v24 sp2) ของผม ทำ Repeater กับตัว Wifi ของ TOT (TP-Link) โดยปกติก็ใช่งานได้ โดยผมตั้งให้ rstart ตอน 3.00 น. ครับ แต่เมื่อวานนี้ อยู่ดีเครื่องก็เข้า internet ไม่ได้ ผมเลยเข้าไปดูค่าด้านใน ปรากฏว่าเครื่องมันไม่จับตัวสัญญาของตัว TP-Link ครับ ให้ลอง scan หาใหม่ก็หาไม่เจอ (ใช้ notebook scan ดู ก็พบตัว TP-link) ก็เลยปิดเครื่องไว้ 30 นาที แล้วเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม (ผมรอเอา D-link DWL-700AP ตัวเก่ามาทำ Repeater ก็ทำได้) ไม่รู้เป็นอะไร ยังเลือก Hard reset ครับที่ยังไม่ได้ลอง จึงขอเรียนถามผู้รู้ทุกท่านนะครับ

ขอบคุณครับ

นัท ;)

ลองดูที่ Status -> Wireless -> จะมี Site Survey ลองดูว่า WRT54GL ค้นหาไร้สายเจอบ้างไหม ถ้าไม่เจอไรเลยนี่ ตัวอุปกรณ์ภาค รับ-ส่ง อาจเสีย ซึ่งเกิดจากเราปรักำลังตัว นี้ไว้มากเกินไปเพราะจะไม่ควรตั้งไว้เกิน 200mw

หรือ ลอง factory ดูครับเป็นวิธีสุดท้าย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL