wrt54gl รีสตาร์ บ่อย เพราะสาเหตุใดบ้างครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

wrt54gl รีสตาร์ บ่อย เพราะสาเหตุใดบ้างครับ

โพสต์โดย rrt เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 12:59 am

ได้ตั้งเวลา รีสตาร์ท ไว้ ทุก ตี 3
แต่ทำไม ช่วงกลางวัน ก็รีสาร์ท ถึง 2-3 ครับ

เพราะสาเหตุใดครับ มีวิธีปรับค่าแก้ไขไหมครับ
rrt

Re: wrt54gl รีสตาร์ บ่อย เพราะสาเหตุใดบ้างครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 11:28 am

rrt เขียน:ได้ตั้งเวลา รีสตาร์ท ไว้ ทุก ตี 3
แต่ทำไม ช่วงกลางวัน ก็รีสาร์ท ถึง 2-3 ครับ

เพราะสาเหตุใดครับ มีวิธีปรับค่าแก้ไขไหมครับ

• ลองเปลี่ยน firmware เป็น V24 นะครับผม อาคาร restart จะหายไปเยอะเลยครับ ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: wrt54gl รีสตาร์ บ่อย เพราะสาเหตุใดบ้างครับ

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 11:48 am

sys2u เขียน:
rrt เขียน:ได้ตั้งเวลา รีสตาร์ท ไว้ ทุก ตี 3

• ลองเปลี่ยน firmware เป็น V24 นะครับผม อาคาร restart จะหายไปเยอะเลยครับ ลองดูนะครับผม :D

ของผมก็เป็นครับ ใช้ firm v24 sp1 ตัวมินิครับ เพิ่งมาเป็นเมื่อไม่กี่วันนี้เอง ทั้งๆที่ใช้มา1เดือนก่อนไม่ค่อยมีปัญหาเลยครับ
ผมเชื่อมต่อแบบนี้ครับ > เราเตอ3bb ต่อสายแลนไปช่อง internet ของ wrt54gl เปิด DHCP ไว้ ทั้งสองเราเตออยู๋คนละวง ip ครับ
เป็นเพราะเปิด DHCP ป่าวครับทำให้มันเอ๋อๆ เล่นๆอยู่สัญญาณมันก็หายไป แปปๆก็กลับมาเหมือนเดิม (เล่นเนตไม่รู้สึกหรอกครับ แต่ผมเล่นเกมส์นะสิ เอิ๊กๆ)
วันนี้ว่าจะลองกลับไปเซตแบบวงipเดียวกันดูครับ เพราะได้ข้อมูลจากบอร์ดนี้เยอะแยะเลย จากที่เซตแบบงูๆปลาๆ ก็พอรู้เรื่องบางแล้ว ขอบคุณบอร์ดนี้มากเลยครับ

ปล.ร้านsys2uมีกี่สาขาครับ แล้วสาขาหลักนี่ที่ซีคอนใช่ป่าวครับ
manitkung

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 12:21 pm

manitkung เขียน:

ของผมก็เป็นครับ ใช้ firm v24 sp1 ตัวมินิครับ เพิ่งมาเป็นเมื่อไม่กี่วันนี้เอง ทั้งๆที่ใช้มา1เดือนก่อนไม่ค่อยมีปัญหาเลยครับ
ผมเชื่อมต่อแบบนี้ครับ > เราเตอ3bb ต่อสายแลนไปช่อง internet ของ wrt54gl เปิด DHCP ไว้ ทั้งสองเราเตออยู๋คนละวง ip ครับ
เป็นเพราะเปิด DHCP ป่าวครับทำให้มันเอ๋อๆ เล่นๆอยู่สัญญาณมันก็หายไป แปปๆก็กลับมาเหมือนเดิม (เล่นเนตไม่รู้สึกหรอกครับ แต่ผมเล่นเกมส์นะสิ เอิ๊กๆ)
วันนี้ว่าจะลองกลับไปเซตแบบวงipเดียวกันดูครับ เพราะได้ข้อมูลจากบอร์ดนี้เยอะแยะเลย จากที่เซตแบบงูๆปลาๆ ก็พอรู้เรื่องบางแล้ว ขอบคุณบอร์ดนี้มากเลยครับ

ปล.ร้านsys2uมีกี่สาขาครับ แล้วสาขาหลักนี่ที่ซีคอนใช่ป่าวครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง config นะครับ + ลองเปลี่ยน v24 ตัวอื่นดูนะครับผม พอดีทีมงานจำไม่ได้เหมือนกันว่าตัวไหนไม่ค่อย restart อะครับผม แต่ถ้าเป็น v23 จะ restart ค่อนข้างบ่อยครับ

• ร้านซิสทูยู ออนไลน์ มีแค่สาขาเดียวครับผม ซีตอนสแควร์ครับ ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 1:03 pm

manitkung เขียน:

dwrt.png (31.62 KiB) เปิดดู 9560 ครั้ง

1 จากรูปมี 10 ตัวผมลองใช้ได้ทุกตัวเลยป่าวครับ
2 แล้วถ้าผมเปลี่ยนเฟิมเป็น v24 std แล้ว restore การตั้งค่าคอนฟิคจากเฟิม v24 mini มันจะมีปัญหาอะไรไหม หรือควรตั้งใหม่ไปเลยดีกว่า
3 แล้ว Qos นี่ของ tomato ทำได้ดีกว่าจริงหรอครับ แล้วควรต่อแบบไหน (ของผมจะเป็นแบบจาก ISP ไปเราเตอร์ billion ด้วยสาย DSL และจาก billion ไป wrt54gl ด้วยสายแลน ครับ )
manitkung

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 2:10 pm

1 จากรูปมี 10 ตัวผมลองใช้ได้ทุกตัวเลยป่าวครับ

• ไม่ต้องทุกตัวก็ได้ครับผม ลองดูซัก 1-2 ตัว ถ้าใช้งานได้ดีก็ ok แล้วครับผม

2 แล้วถ้าผมเปลี่ยนเฟิมเป็น v24 std แล้ว restore การตั้งค่าคอนฟิคจากเฟิม v24 mini มันจะมีปัญหาอะไรไหม หรือควรตั้งใหม่ไปเลยดีกว่า

• แนะนำให้ backup config ออกมาเก็บไว้ก่อนดีกว่าครับผม แต่ถ้าไม่มี config อะไรมาก ก็ทับลงไปเลยครับ โดยปกติ config จะไม่หายนะครับ ยังอยู่ครับ :D

3 แล้ว Qos นี่ของ tomato ทำได้ดีกว่าจริงหรอครับ แล้วควรต่อแบบไหน (ของผมจะเป็นแบบจาก ISP ไปเราเตอร์ billion ด้วยสาย DSL และจาก billion ไป wrt54gl ด้วยสายแลน ครับ )

• ดีกว่านะครับ ไม่ hang ใช้งานง่ายกว่าของ dd-wrt + การเชื่อมต่อก็กำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น bridge ไปครับ แล้วก็ไปกำหนดให้ dd-wrt ทำงานเป็น PPPoE ครับผม ก็จะสามารถควบคุมได้แล้วครับ ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 2:51 pm

ทำ billion เป็นบริจคงไม่ได้ เพราะใช้ทั้งสองตัวเลยครับ อิอิ*-* (หอล่างใช้ billion หอบนใช้ linksys ลากแลน10เมตร)

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำดีดี :D
manitkung

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 3:18 pm

อ่อขอต่อนิดนึงครับ
คือผมมีเราเตอร์ไวเลสสองตัวครับ ตัวนึงของ billoin ทำหน้าที่เป็น gateway และกระจายสัญญาณไวเลสให้ผู้ใช้หอล่าง local ip = 192.168.1.1
ส่วนอีกตัวเป็น linksys wrt54gl รับสัญญาณมาจาก billion โดยสายแลน และกระจายสัญญาณไปยังหอบน local ip = 192.168.0.1
ที่นี้ปัญหาอยู่ที่

จากรูป แต่ก่อนผมต่อแบบนี้ครับ แล้วเวลา connect ตัว wrt54gl มันสามารถเข้าเราเตอร์ได้ทั้งสองตัวเลย แต่ถ้าเข้าของ billion ที่เป็น gateway แล้วยิงมาที่ 192.168.0.1 มันกลับเข้าไม่ได้
รูปภาพ

แล้วพอวันนี้ลองมาทำแบบนี้ อาการเป็นสลับกันคือ เข้า wrt54gl ยิงเข้าของตัวเองได้ แต่ยิงไป billion ไม่ได้ แต่ถ้าเข้าของ billion ยิงเข้าได้ทั้งสองเราเตอร์เลยครับ
(ตัว billion local ip = 192.168.1.1 IP Pool Count = 29 / ตัว wrt54gl local ip = 192.168.1.50 แจกไอพี 50 ไอพีตั้งแต่ .51เป็นต้นไป ปิด DHCP แล้ว )
รูปภาพ

เลยอยากทราบว่ามันสมารถเข้าทั้งสองตัวพร้อมกันได้ไหมครับ
แบบว่า connect billion ก็ไปคอนฟิคได้ทั้ง billion และ wrt54gl
และ connect wrt54gl ก็ไปคอนฟิคได้ทั้ง billion และ wrt54gl
manitkung

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 4:25 pm

manitkung เขียน:อ่อขอต่อนิดนึงครับ
คือผมมีเราเตอร์ไวเลสสองตัวครับ ตัวนึงของ billoin ทำหน้าที่เป็น gateway และกระจายสัญญาณไวเลสให้ผู้ใช้หอล่าง local ip = 192.168.1.1
ส่วนอีกตัวเป็น linksys wrt54gl รับสัญญาณมาจาก billion โดยสายแลน และกระจายสัญญาณไปยังหอบน local ip = 192.168.0.1
ที่นี้ปัญหาอยู่ที่

จากรูป แต่ก่อนผมต่อแบบนี้ครับ แล้วเวลา connect ตัว wrt54gl มันสามารถเข้าเราเตอร์ได้ทั้งสองตัวเลย แต่ถ้าเข้าของ billion ที่เป็น gateway แล้วยิงมาที่ 192.168.0.1 มันกลับเข้าไม่ได้

แล้วพอวันนี้ลองมาทำแบบนี้ อาการเป็นสลับกันคือ เข้า wrt54gl ยิงเข้าของตัวเองได้ แต่ยิงไป billion ไม่ได้ แต่ถ้าเข้าของ billion ยิงเข้าได้ทั้งสองเราเตอร์เลยครับ
(ตัว billion local ip = 192.168.1.1 IP Pool Count = 29 / ตัว wrt54gl local ip = 192.168.1.50 แจกไอพี 50 ไอพีตั้งแต่ .51เป็นต้นไป ปิด DHCP แล้ว )

เลยอยากทราบว่ามันสมารถเข้าทั้งสองตัวพร้อมกันได้ไหมครับ
แบบว่า connect billion ก็ไปคอนฟิคได้ทั้ง billion และ wrt54gl
และ connect wrt54gl ก็ไปคอนฟิคได้ทั้ง billion และ wrt54gl

อธิบายรูปแรกก่อนนะครับ

เป็นการต่อโดยต่อการแยกคนละ Network ออกจากกันเท่านั้น เพียงแต่ Gateway ที่ต้องกลับมาออก internet อยู่ที่ billion (192.168.1.1) ทำให้เครื่องที่เชื่อมต่อกับ WRT54GL (192.168.0.1) เจอ Gateway ของ Billion อยู่แล้วครับ ซึ่งส่วนมากกา่รเซตวงแบบนี้จะง่ายแค่เปลี่ยน ip ของ wrt54gl ก็เชื่อมต่อ internet ได้เลย เพียงแต่อย่าไห้ มันให้มันชน วง ip กันก็พอ ซึ่งตัว WRT54GL ทำงานเป็น Router แจกในวงให้แต่ก็ต้อง NAT กลับไปออก billion อยู่ดี

การต่อแบบที่ 2
เป็นการให้ WRT54GL เป็นแค่ Wireless ครับไม่ใช่ Router เพราะไม่งั้นชนกันได้เลยครับและอาจจะออก internet ไม่ได้ด้วย ทำให้ต้องปิด DHCP ของ WRT54GL ไปและเซตวงของ WRT54GL เป็นวงเดียวกับ billion ครับ ซึ่งการตั้งค่าแบบนี้ จะสามารถเข้า Config ได้ทั้ง 2 ตัว เพราะเครื่องที่มาเชื่อมต่อไม่ว่าจะเป็น WRT54GL หรือ billion ยังไงก็เป็นวง Network เดียวกันทั้งโหมดโดยไปขอ ip ที่ Billion ตัวเดียว
vit_et07

โพสต์โดย manitkung เมื่อ จันทร์ 20 ส.ค. 2012 4:58 pm

โอเคครับ ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนไปหน่อย คิดว่าทำแบบที่2แล้วต้องให้ wrt54gl จ่ายไอพีไม่ให้ชน billion อีก(จริงๆต้องปิด DHCP ไปเลยและให้ wrt54gl ไปขอไอพีจาก billion โดยตรงเองใช่มั๊ยครับ )
ขอบคุณครับ :D
manitkung

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL