ขอวิทีทำื repeater wap54g กับ modem router-wifi ของ tot

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอวิทีทำื repeater wap54g กับ modem router-wifi ของ tot

โพสต์โดย arsommit เมื่อ อังคาร 07 ส.ค. 2012 2:40 pm

ได้ของเหลือใช้จากที่ทำงานมาครับ wap54g
ช่วยสอนการตั้งค่าใน wap54g ให้หน่อยครับนั่งคลำมาวันนึงแล้วได้แต่แบบ client คือออกเน็ตได้แต่พอร์ตแลน ช่วยสอนการตั้งค่าหน่อยครับคืออยากทำให้ repeater กับ router-wif ของ tot หาใน google ไม่มีตัวอย่างที่ใกล้เคียงเลยครับ หรือวีธีอื่นที่ไ่ม่ต้องเดินสายไหม อยากให้ wap54g ออกเน็ตได้ทั่้งพอร์ตแลนและไวเลส แนะนำการตั้งค่าแต่ละหน้าก็ได้ครับจากค่า default
แนบไฟล์
6.jpg (123.27 KiB) เปิดดู 3847 ครั้ง
5.jpg (139.21 KiB) เปิดดู 3854 ครั้ง
arsommit

Re: ขอวิทีทำื repeater wap54g กับ modem router-wifi ของ tot

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 12:12 pm

arsommit เขียน:ได้ของเหลือใช้จากที่ทำงานมาครับ wap54g
ช่วยสอนการตั้งค่าใน wap54g ให้หน่อยครับนั่งคลำมาวันนึงแล้วได้แต่แบบ client คือออกเน็ตได้แต่พอร์ตแลน ช่วยสอนการตั้งค่าหน่อยครับคืออยากทำให้ repeater กับ router-wif ของ tot หาใน google ไม่มีตัวอย่างที่ใกล้เคียงเลยครับ หรือวีธีอื่นที่ไ่ม่ต้องเดินสายไหม อยากให้ wap54g ออกเน็ตได้ทั่้งพอร์ตแลนและไวเลส แนะนำการตั้งค่าแต่ละหน้าก็ได้ครับจากค่า default

ตัว WAP54G หรือครับ up เป็น DD-wrt แล้วนะครับ

ไม่ลองใช้โหมด WDS ละครับเห็นตัว TOT ก็มีโหมดนี้นะครับ แค่เอา Wireless MacAddress มาแลกกันที่โหมดนี้

วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ตัว IP น่าจะถูกแล้ว Wireless Security ควรปิดไว้ก่อน

เมนู Wireless mode เป็น client หรือเพราะมันจะใช้ ได้แค่ port แลนเท่านั้นตามที่แจ้งมา
ผมไม่แน่ใจว่า ตัวนี้มันมีโหมดอะไรบ้างเพราะ่ส่วนมาก หากอุปกรณ์รองรับ WDS ระหว่างกันเขาใช้งานโหมดนี้แทนเพราะจะดีกว่า

แต่ถ้าตัวต้นทางไม่รองรับ ตัวปลายทางเขาถึงจะทำเป็นโหมด repeater

1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL