สอบถามข้อมูลเรื่องตัว DDNS ของ DYNDNS.ORG ไม่อัพเดทครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามข้อมูลเรื่องตัว DDNS ของ DYNDNS.ORG ไม่อัพเดทครับ

โพสต์โดย figgaro เมื่อ พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 11:08 am

มันขึ้นข้อความดังภาพอะครับ ไม่ทราบว่าเราต้องแก้ไขอย่างไรหรือครับ

.jpg
.jpg (122.43 KiB) เปิดดู 9522 ครั้ง

เพราะผมลองตรวจสอบทั้ง user รหัสผ่านที่ใช้ connect ก็ถูกต้องหมดเลยครับ

ขอบคุณครับ
figgaro

Re: สอบถามข้อมูลเรื่องตัว DDNS ของ DYNDNS.ORG ไม่อัพเดทครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 3:38 pm

figgaro เขียน:มันขึ้นข้อความดังภาพอะครับ ไม่ทราบว่าเราต้องแก้ไขอย่างไรหรือครับ

The attachment .jpg is no longer available

เพราะผมลองตรวจสอบทั้ง user รหัสผ่านที่ใช้ connect ก็ถูกต้องหมดเลยครับ

ขอบคุณครับ

• DYNDNS ตอนนี้ใช้งานได้ปกตินะครับผม Hots ของ SYS2U.COM ตอนนี้ใช้อยู่ 150 hosts สามารถใช้งานได้ปกติครับ ดังนั้น Service ของ DYNDNS น่าจะไม่มีปัยหาอะไรนะครับ

• ไม่แน่ใจว่า DDNS ถูกต้องหรือเปล่านะครับ เพราะมันมี Error -> Resolving hostname 'checkip.dyndns.org' ขึ่นมาตั้งแต่แรกเลยอะครับ โดยฟ้องว่าไม่เจอ มันเลยไม่ยอมไป update หรือทำงานต่อให้นะครับ แต่ทีมงานลอง resolve ดุแล้วก็เจอนะครับผม เลยคิดว่า domain name อันนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับผม เลยงงๆ ว่าทำไม agent ใน DD_WRT ไม่เจอเหมือนกันนะครับ :o

slookup.gif (10.53 KiB) เปิดดู 8966 ครั้ง

• ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ใช้งาน DYNDNS แบบ Paid หรือเปล่านะครับ เพราะอาจจะเกิดปัญหาในส่วนตรงนี้ก็เป็นไปได้ครับผม ยังงัยลองตรวจสอบดูอีกทีนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามข้อมูลเรื่องตัว DDNS ของ DYNDNS.ORG ไม่อัพเดทครับ

โพสต์โดย seson เมื่อ พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 6:04 pm

(ผมใช้ ddns ดูกล้องผ่านมือถิอ) ของผมใช้ e1000 ลง dd-wrt ใช้โหมดเปิด DHCP
ทดสอบ มัน update เป็นค่าของ wan ip

แต่พอใช้ wrt54gl ลง tomatoใช้โหมดเปิด DHCP
ทดสอบ มัน update เป็นค่าของ ip net

ทำไม dd-wrt มันไม่ยอม update เป็นค่าของ ip net

ส่วนของ ddns ไม่ update ลองลง fw Tomato ทดสอบดูนะครับ
seson

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 7:11 pm

seson เขียน:(ผมใช้ ddns ดูกล้องผ่านมือถิอ) ของผมใช้ e1000 ลง dd-wrt ใช้โหมดเปิด DHCP
ทดสอบ มัน update เป็นค่าของ wan ip

แต่พอใช้ wrt54gl ลง tomatoใช้โหมดเปิด DHCP
ทดสอบ มัน update เป็นค่าของ ip net

ทำไม dd-wrt มันไม่ยอม update เป็นค่าของ ip net

ส่วนของ ddns ไม่ update ลองลง fw Tomato ทดสอบดูนะครับ

• โดยปกติการำทงานของ DDNS จะทำงานโดยการ "ส่ง WAN IP Address ของ Router" ไป update ยัง DDNS Server ตามบัญชีการใช้งานของเราที่มีอยู่นะครับ ดังนั้นต้องดูว่า router ของเราเชื่อมต่อแบบไหนครับ

• ถ้าเรากำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วให้ router ของเราทำ PPPoE ถ้าเป็นแบบนี้ ตัว WAN ของ Router ก็จะเป็น Public IP Address หรือ เราเรียกว่า IP จริงครับ + แต่ถ้าเรากำหนดให้ ADSL Modem ทำการเชื่อมต่อแบบ PPPoE แล้วให้ router ไปทำหน้าที่เป็น Router อีกชั้นนึง ถ้าเป็นแบบนี้ตัว WAN ของ Router ก็จะได้รับเป็น DHCP จาก ADSL Modem ก็จะเป็นประมาณ 192.168.xx.xx อะไรทำนองนี้ครับ ดังนั้นตัว firmware ก็จะส่ง WAN IP Address พวกนี้ขึ้นไปที่ DDNS Server ให้ครับ

• ตัว firmware ไม่รู้หรอกครับว่า router ต่อแบบไหนอยู่อะครับ ถ้า WAN มี IP Address เป็นอะไร มันก็ส่งไปโลดเลยอะครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย figgaro เมื่อ ศุกร์ 16 มี.ค. 2012 9:47 am

ของ Account ของ Dyndns.org ของผมใช้แบบชำระเงินครับ

ผมลองหาข้อมูลใน internet เห็นเค้าว่าเป็น bug ไม่แน่ใจว่าใช่ไหมอะครับพอดี network ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ว่าถ้าหากผมอยากจะเซทให้เป็นแบบ Custom เนี่ยผมต้องระบุค่าอะไรบ้างหรอครับ เพราะไม่อยากลอง upfirm ware ใหม่เลยครับ มีตัวนึงอัพแล้วเน่ายังไม่ได้แก้เลย ToT

ตอนนี้ผมเลยแก้ไขด้วยการลงโปรแกรม Update IP ของทาง Dyndns ที่เครื่องคอมแทน แก้ขัดไปก่อนครับ

ขอบคุณครับ
figgaro

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 16 มี.ค. 2012 12:25 pm

figgaro เขียน:ของ Account ของ Dyndns.org ของผมใช้แบบชำระเงินครับ

ผมลองหาข้อมูลใน internet เห็นเค้าว่าเป็น bug ไม่แน่ใจว่าใช่ไหมอะครับพอดี network ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ว่าถ้าหากผมอยากจะเซทให้เป็นแบบ Custom เนี่ยผมต้องระบุค่าอะไรบ้างหรอครับ เพราะไม่อยากลอง upfirm ware ใหม่เลยครับ มีตัวนึงอัพแล้วเน่ายังไม่ได้แก้เลย ToT

ตอนนี้ผมเลยแก้ไขด้วยการลงโปรแกรม Update IP ของทาง Dyndns ที่เครื่องคอมแทน แก้ขัดไปก่อนครับ

ขอบคุณครับ

• อาการแปลกนะครับผม สงสัยถ้าจะทำได้ก็คงจะต้องลองเปลี่ยนไปใช้ firmware ตัวอื่นนะครับ หมายถึงเปลี่ยน version นะครับ อาจจะกลับไปใช้ V24 SP1 หรือจะใช้ V23 SP2 ก้ได้ครับ เพราะปกติไม่เคยเจออาการแบบนี้นะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย seson เมื่อ เสาร์ 17 มี.ค. 2012 9:38 am

ผมใช้ tot wi net และใช้ e1000 ลง dd-wrt เป็นตัวกระจายสัญญาณ
แต้ต้องการให้ส่ง Dns
ขอทราบวิธีเซ็ทที่ตัว winet และ e1000 หน่อยครับ
seson

โพสต์โดย seson เมื่อ เสาร์ 17 มี.ค. 2012 9:49 am

รูปของ tot
.jpg
.jpg (27.76 KiB) เปิดดู 9039 ครั้ง

รูปของ e1000
.jpg
.jpg (38.51 KiB) เปิดดู 8934 ครั้ง

ขอโทษทีครับ ส่งไฟล์ในเวบไม่ได้
seson

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 17 มี.ค. 2012 12:25 pm

seson เขียน:ผมใช้ tot wi net และใช้ e1000 ลง dd-wrt เป็นตัวกระจายสัญญาณ
แต้ต้องการให้ส่ง Dns
ขอทราบวิธีเซ็ทที่ตัว winet และ e1000 หน่อยครับ

• โออออ เรื่อง TOT WiNet นี้เป็นเรื่องปัญหาโลกแตกสำหรับทีมงาน SYS2U.COM มากเลยครับผม เนื่องจากว่า เรา "ไม่มี site ตัวอย่างให้ทดสอบเลย" ครับผม ดังนั้น เราทำได้แค่เพียง "เดาเอาว่า" น่าจะทำอย่างนั้นอย่างนี้อะครับผม :o

• ในกรณีนี้ก็เช่นกันครับ แนะนำให้ทำแบบนี้นะครับ

1. ตัว AirOS Version ใหม่ๆ น่าจะมี DDNS Service ให้เรากำหนดได้อยู่แล้วนะครับ ดังนั้นให้เรากำหนด DDNS ที่ตัว AirOS เลยครับผม เพราะจะได้ update WAN IP Address ออกไปตรงๆ ได้เลยครับ ไม่ต้องมาผ่าน DD-WRT เพราะอาจจะทำไม่ได้เนื่องจากว่า ตัว TOT WiNet จะเชื่อมต่อมาแบบ WISP ดังนั้นเลยไม่แน่ใจว่าจะสามารถทำโหมด Station Bridge ได้หรือไม่นะครับผม

2. จากนั้นเมื่อเราใช้ AirOS ทำการ update DDNS เรียบร้อยแล้ว เราก็ทำ Port Forwarding ที่ตัว AirGrid เลยครับผม โดยให้เราเอา WRT54GL มาทำงานเป็น AP ธรรมดานะครับ ไม่ต้องเอาไปทำเป็น Router นะครับ แล้วให้ AirGrid เป็นคนแจก DHCP ของทั้งวงไปเลยครับผม แบบนี้ก็น่าจะพอใช้งานได้แล้วนะครับ แต่ถ้าลองทำแล้วไม่ได้ (ซึ่งทีมงานเองก็ไม่รู้ว่าทำแบบนี้แล้วได้หรือเปล่าเหมือนกันนะครับ เพราะเดาเอง 100% เลยครับผม) เราก็สามารถใช้ software ของ DYNDNS ไปติดตั้งที่เครื่อง PC แล้วทำการ update ใช้งานไปก่อน จนกว่าจะทำที่ AirGrid ได้นะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย seson เมื่อ เสาร์ 17 มี.ค. 2012 10:47 pm

ผมได้เคยทำตามขั้นตอนทั้งหมดดังกล่าวแล้ว
แต่เฟิมแวร์ของ winet มีปัญหาไม่ยอมอัพเดท dns ให้ ได้แต่ทำforword port ให้
เคยแจ้งไปที่ tot เข่าก็เพียงบอกว่าเฟิมแวร์ของ winet มีปัญหาอยู่ต้องรอตัวใหม่
พอได้ลงตัวใหม่ก็ยังใช้ไม่ได้อีก เซ็งมากเลย

เลยไปซื้อ e1000 มาใช้ต่อพ่วง
เรื่องทำforword port ไม่มีปัญหา
ติดปัญหาตรง update dns

สุดท้ายขอบอกเพื่อนที่คิดติด winet ไม่ดีเลย แต่พอดีกว่า aircard นิดเดียว หลุดบ่อยมาก บางครั้งก็อืดมาก
ip net ก็เปลี่ยนวันละเนร้อย ip ผมอยู่เขตกระทุ่มแบน เนตสายไม่มี แต่ก็ต้องทนใช้

ถ้ามีข้อแนะนำดีๆบอกมั่งนะครับ
seson

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL