ต้องการใช้ wrt54gl ต่อหลัง server ต้องใช้ Switch เปล่าครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ต้องการใช้ wrt54gl ต่อหลัง server ต้องใช้ Switch เปล่าครับ

โพสต์โดย rrt เมื่อ ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 12:25 pm

-ต้องการให้ wrt54gl ต่อหลัง server และถ้า server ดับไม่ทำงาน ก็ยังใช้ต่อเครือข่ายภายในและออกเน็ตได้ นี้ต้องใช้ Switch เช่น
http://www.sys2u.com/Product.php?ProductID=20100927-162819&D-Link_DES-1008A ใช่ไหมครับ

-Switch ตามลิ้งค์ข้างต้น นี่มีอะแดปเตอร์ให้ และเปิดตลอด 24 ชม. จะร้อนจนแฮ้งค์ไหมครับ

-ที่นี่ ขายสายแลน ของ Link หรือ Amp สีขาว แบบแบ่งขาย ประมาณ 30 เมตร หรือเปล่าครับ

-Stacking Wallmount Module for Linksys WRT54GL นี่ยังมีของ จำหน่ายอยู่เปล่าครับ
rrt

Re: ต้องการใช้ wrt54gl ต่อหลัง server ต้องใช้ Switch เปล่าครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 5:29 pm

rrt เขียน:-ต้องการให้ wrt54gl ต่อหลัง server และถ้า server ดับไม่ทำงาน ก็ยังใช้ต่อเครือข่ายภายในและออกเน็ตได้ นี้ต้องใช้ Switch เช่น
http://www.sys2u.com/Product.php?ProductID=20100927-162819&D-Link_DES-1008A ใช่ไหมครับ

• อาาา อันนี้ งงๆ ไม่เข้าใจคำถามอะครับผม :o ถ้าในความหมายของคำว่า "ต่อหลัง Server" ที่เข้าใจกันจะหมายความว่า Server จะมีการ์ด LAN 2 ใบ โดยใบที่ 1 จะไปเชื่อมต่อกับ ADSL Modem หรือ Router เพื่อเชื่อมต่อ Internet จากนั้นก็จะคั่นกลางด้วย Server แล้วใบที่ 2 ก็จะมาเชื่อมต่อเข้ากับ Network ภายในของเรา แยกกัน 2 วง โดย Server ก็จะทำหน้าที่แจก DHCP + Proxy ควบคุมการเข้า-ออกใช้งานของเครื่องภายในไปยัง Internet ทั้งหมด -> แบบนี้จะเป็นความหมายของคำว่า "ต่อหลัง Server" แบบที่เข้าใจกันทั่วไปอะครับ ไม่แน่ใจว่าหมายความแบบนี้หรือเปล่าครับ ?

• ถ้าหมายความแบบเดียวกันนั้น เราจะสังเกตว่า Server จะเป็นตัวทำงานหลักทั้งหมด ทั้งแจก DHCP + Proxy + Gateway ดังนั้นถ้า Server ล่มลงไป ทั้งหมดที่อยู่หลัง Server ก็จะไม่สามารถใช้งานอะไรได้เลยครับ โดยตัว Switch ที่ส่ง link มานั้นเป็นแค่เอาไว้เพิ่มพอร์ทเท่านั้นนะครับ ในกรณีที่เราไม่มีพอร์ท LAN เพียงพอ เราก็นำเอา Switch มาเพิ่มพอรืทเข้าไป เท่านั้นเองครับ ตัวอุปกรณ์ไม่ได้มีอะไรพิสดารเลยนะครับผม ถึงจะต่อหน้าหรือต่อหลัง Server ถ้าพอร์ท LAN ไม่พอ ก็ต้องใช้ Switch อยู่ดีนะครับผม :D

-Switch ตามลิ้งค์ข้างต้น นี่มีอะแดปเตอร์ให้ และเปิดตลอด 24 ชม. จะร้อนจนแฮ้งค์ไหมครับ

• มี Power Adapter ตามปกติครับผม เปิดไว้ 24 ชม ก็มีความร้อนสะสมครับ ความร้อนถือว่าปกตินะครับ โอกาสแฮ้งค์ก็มีครับ เกิดขึ้นได้ธรรมดาครับ แต่ว่า Switch มันจะไม่ค่อยเป็นอะไรเท่าไรนะครับ นานๆ ถึงจะเป็นครับ เช่น Switch ของที่ SYS2U.COM ก็ใช้ D-Link อยู่ 2 ตัว ตอนนี้เปิด 24 ชม ตลอด 5 ปี ก็ยังทำงานได้ตามปกตินะครับ แต่ก็ร้อนทีเดียวละครับ :D

-ที่นี่ ขายสายแลน ของ Link หรือ Amp สีขาว แบบแบ่งขาย ประมาณ 30 เมตร หรือเปล่าครับ

-Stacking Wallmount Module for Linksys WRT54GL นี่ยังมีของ จำหน่ายอยู่เปล่าครับ

• มีตลอดครับ เนื่องจากเราผลิตสินค้าขึ้นมาเองครับ พอไกล้ๆ จะหมดเราก็ไปผลิตขึ้นมาเองได้อยู่ตลอดเวลาครับผม / SYS2U GL-BASE09-1EA - Stacking Wallmount Module for Linksys WRT54GL, 1 EACH
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการใช้ wrt54gl ต่อหลัง server ต้องใช้ Switch เปล่าครับ

โพสต์โดย rrt เมื่อ ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 10:16 pm

ขอบคุณครับ พอดีผมจะต่อสายแลน wrt54gl กับ wag200g โดยตรงไว้ เผื่อ sever ล่มเอาไว้ด้วย

เลย งง ตรงที่ว่า ถ้าเอา swcith lan มาต่อหลัง server ที่การ์ดแลนใบที่ 2 (ขาออกไปเครื่องลูก) โดย swcith นี้ต่อกับ wrt54gl เพื่อกระจาย wireless ให้เครื่องลูก
และ ต่อสายแลนจาก wag200g (ตัวที่ต่อ internetตรงๆ ที่อยู่หน้า server) มาที่ swcith ตัวนี้ด้วย กัน server ล่ม แต่ยังใช้เน็ตได้ เหมือน wrt54gl ต่อ wag200g ตรงๆ (wrt54gl ในโหมด AP)
ต่อแบบนี้ ถ้า server ล่ม ดับ wrt54gl ยัง กระจาย wireless ให้เครื่องลูก ได้หรือเปล่าครับ
rrt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 11:36 pm

rrt เขียน:ขอบคุณครับ พอดีผมจะต่อสายแลน wrt54gl กับ wag200g โดยตรงไว้ เผื่อ sever ล่มเอาไว้ด้วย

เลย งง ตรงที่ว่า ถ้าเอา swcith lan มาต่อหลัง server ที่การ์ดแลนใบที่ 2 (ขาออกไปเครื่องลูก) โดย swcith นี้ต่อกับ wrt54gl เพื่อกระจาย wireless ให้เครื่องลูก
และ ต่อสายแลนจาก wag200g (ตัวที่ต่อ internetตรงๆ ที่อยู่หน้า server) มาที่ swcith ตัวนี้ด้วย กัน server ล่ม แต่ยังใช้เน็ตได้ เหมือน wrt54gl ต่อ wag200g ตรงๆ (wrt54gl ในโหมด AP)
ต่อแบบนี้ ถ้า server ล่ม ดับ wrt54gl ยัง กระจาย wireless ให้เครื่องลูก ได้หรือเปล่าครับ

• เท่าที่อ่านแล้วจับใจความได้นะครับ เหมือนมันจะเอา network 2 วงมาชนกันหรือเปล่าครับ ? ต่อกันเป็นวงกลมเลยครับ เท่าที่อ่านดูเหมือนจะมีวงที่ 1 = DCHP ที่มาจาก WAG200G, วงที่ 2 = DHCP ที่มาจาก Server

• ดังนั้นถ้าเป็นการเชื่อมต่อแบบนี้ก็สามารถเชื่อมต่อได้ครับ ไม่ loop ในรูปแบบที่ทำให้เครือข่ายล่มได้นะครับ แต่ว่ามันน่าจะมีการแย่งกัยจ่าย DHCP 2 วง กันอยู่ครับ ดังนั้นเครื่องลูกข่ายก็จะมีโอกาศที่จะไปรับ DHCP จากทั้งวงที่ 1 และ 2 ได้พอๆ กันครับ เช่น ถ้ามีเครื่อง PC ในระบบประมาณ 10 เครื่อง ก็อาจจะเป็นไปได้ที่ 5 เครื่องแรกจะไปรับ DHCP จาก WAG200G และอีก 5 เครื่องหลังก็จะไปรับจาก Server อะครับ ดูแล้วก็น่าจะทำงานออกมาประมาณนี้นะครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL