ตั้งค่า Qos ใน Wrt54Gl แล้วมันให้ Connect ตลอดเลย

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ตั้งค่า Qos ใน Wrt54Gl แล้วมันให้ Connect ตลอดเลย

โพสต์โดย chil26 เมื่อ พุธ 21 ธ.ค. 2011 12:47 pm

รบกวนด้วยครับ

คือผมไปลองเซตค่า Router ให้ หอเพื่อน มันใช้ Server ของ IBSG (ขออนุญาติเอ่ยนาม)
โดยไป เซต ค่า Qos (DD-WRT 24 SP2) ตามที่ใน บอร์ด มีการสอนเรื่องการบล๊อคบิท
ปรากฏว่า พอ Login เข้าเล่นตามปกติ เล่นไม่ได้ มันให้ Login อยู่อย่างนั้น อยากทราบวิธีแก้ไข อะครับ พี่ๆช่วยตอบที

(การเซตค่าทั้งหมด เหมือน Router หอทั่วไป ตั้ง DHCP Disble เป็น AP ปล่อย Wifi Server>>Hub>>Router)

เพิ่มเติม
1.หากผมตั้งค่า Router แล้วต่อกับ Server โดยเป็น AP และต่อช่อง Wan 1-4 อยากรู้ว่า ที่ผมตั้งค่าไปนั้น มันทำงานหรือป่าว หรือมันใช้ค่าจาก Server

2.เนตหอช้ามาก จะมีวิธีการเซต แก้ไขยังไง ได้บ้างครับ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน และขอบคุณที่ตอบครับผม
chil26

Re: ตั้งค่า Qos ใน Wrt54Gl แล้วมันให้ Connect ตลอดเลย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ธ.ค. 2011 3:28 pm

chil26 เขียน:รบกวนด้วยครับ

คือผมไปลองเซตค่า Router ให้ หอเพื่อน มันใช้ Server ของ IBSG (ขออนุญาติเอ่ยนาม)
โดยไป เซต ค่า Qos (DD-WRT 24 SP2) ตามที่ใน บอร์ด มีการสอนเรื่องการบล๊อคบิท
ปรากฏว่า พอ Login เข้าเล่นตามปกติ เล่นไม่ได้ มันให้ Login อยู่อย่างนั้น อยากทราบวิธีแก้ไข อะครับ พี่ๆช่วยตอบที

(การเซตค่าทั้งหมด เหมือน Router หอทั่วไป ตั้ง DHCP Disble เป็น AP ปล่อย Wifi Server>>Hub>>Router)

• โดยปกติแล้วการกำหนด QoS จะใช้ในกรณีที่เราต้องการเชื่อมต่อจากพอร์ท WAN ไปพอร์ท LAN เท่านั้นนะครับผม และก็ไม่น่าจะมีผลกระทบกับเรื่อง session ของ Server นะครับ

• ดูแล้วปัญหาน่าจะอยู่ที่พอร์ทที่เราไปเชื่อมต่อมาจาก server หรือเปล่าครับ เพราะถ้าต้องการให้ IBSG ทำการแจก DHCP เราก็จะต้องไปกำหนดให้ wrt54gl ทำงานเป็น AP อย่างเดียวนะครับ ดังนั้นก็จะไม่ใช้พอร์ท WAN หรือพอร์ท Internet เลยนะครับ + เอาแบบนี้ครับ จากสายแลนท่มาจากหอพัก ให้เราเสียบที่ช่อง LAN 1-4 เท่านั้นนะครบ จากนั้นปิด DHCP แค่นี้ก็น่าจะใช้ได้แล้วนะครับผม

เพิ่มเติม
1.หากผมตั้งค่า Router แล้วต่อกับ Server โดยเป็น AP และต่อช่อง Wan 1-4 อยากรู้ว่า ที่ผมตั้งค่าไปนั้น มันทำงานหรือป่าว หรือมันใช้ค่าจาก Server

2.เนตหอช้ามาก จะมีวิธีการเซต แก้ไขยังไง ได้บ้างครับ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน และขอบคุณที่ตอบครับผม

• ฟังดูจากข้อ 1 เหมือนว่าตอนนี้จะเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet อยู่ใช่มั๊ยครับ ? ให้ลองเปลี่ยนไปเสียบตามที่ด้านบนแจ้งนะครับ หรือ ถ้าต้องการจะเสียบพอร์ท WAN ก็ต้องเปิด DHCP ครับ ต้องเลือกก่อนว่าต้องการจะเสียบที่พอร์ทไหนก่อนนะครับผม

• เรื่องเน็ตช้านั้นอยู่ที่ผู้ดูแลระบบครับว่าจะ config ให้ระบบออกมามีความสมดุลย์ในการใช้งานแค่ไหนนะครับ เพราะต้องดูทั้งในส่วนของความเร็วเน็ตที่ขอมา และการควบคุมความเร็วของแต่ละคนด้วยครับ จะต้องผสมกันให้ออกมาให้มีปัญหาน้อยที่สุดถึงจะแก้เรื่องนี้ได้ครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ตั้งค่า Qos ใน Wrt54Gl แล้วมันให้ Connect ตลอดเลย

โพสต์โดย chil26 เมื่อ พุธ 21 ธ.ค. 2011 7:21 pm

ต้องขอโทดด้วยครับ ต่อ Lan 1-4 อะครับ จำสลับกัน

สรุปผมต่อสายจาก Hub(ที่มี 24 Port) เข้า Lan 1-4 แล้วปล่อยไวไฟ

ฉะนั้นที่พี่ตอบมาสรุปว่า

ผมตั้ง Qos แล้วผมเล่นไม่ได้เนื่องจากมันวนให้ Login ตลอดนั้น
ปัญหาไม่น่าจะเกิดจากอะไร ไม่กระทบกับ Server งั้นผมต้องไปหาต้นต่อที่ทำให้มันวนลูปการ Login อยู่อย่างนั้น

1. ผมเสียบที่พอร์ท Lan ดังนั้น Router ที่ผมตั้งค่าไว้ เมื่อมีคนเชื่อมต่อไวไฟ กับ Router ค่าที่ตั้งก็จะทำงานตามที่ตั้งไว้ ใช่ปะครับ

2.ผมได้ทำการแบ่งให้ แต่ละ ID ใช้งานได้มากสุด 1-2 mb (ขึ้นอยู่กับจำนวนคนเล่นด้วย แต่วิ่งมากสุดคือ 2 mb ถ้าไม่มีคน)
มีจำนวนประมาณ 40 ห้อง 5 ชั้นละ 8 ห้อง เน็ตทรู 12 หรือ 14 mb นี้อะครับ
โดยคนเล่นจิงๆมีประมาณ 10 กว่าห้อง แต่ว่าเน็ตช้ามาก หรือว่าเน็ตจะไม่พอครับ

เบื้องต้นผมกำลังไล่เช็คอยู่ เพราะมีบางห้องที่เน็ตวิ่งเป็นพิเศษ อาจจะเป็นเพราะเล่น บิท หรือป่าวไม่แน่ใจเลย พยายามหาทางแก้ไขอยู่

เพิ่มเติมอยากรู้อะครับ
หากผมให้แต่ละ ID วิ่งที่ 2 mb และมี 1ห้อง เล่นบิท มันจะกระทบทั้งหมด หรือไม่ ครับ

ขอบคุณครับ
chil26

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ธ.ค. 2011 10:19 pm

chil26 เขียน:ต้องขอโทดด้วยครับ ต่อ Lan 1-4 อะครับ จำสลับกัน

สรุปผมต่อสายจาก Hub(ที่มี 24 Port) เข้า Lan 1-4 แล้วปล่อยไวไฟ

ฉะนั้นที่พี่ตอบมาสรุปว่า

ผมตั้ง Qos แล้วผมเล่นไม่ได้เนื่องจากมันวนให้ Login ตลอดนั้น
ปัญหาไม่น่าจะเกิดจากอะไร ไม่กระทบกับ Server งั้นผมต้องไปหาต้นต่อที่ทำให้มันวนลูปการ Login อยู่อย่างนั้น

1. ผมเสียบที่พอร์ท Lan ดังนั้น Router ที่ผมตั้งค่าไว้ เมื่อมีคนเชื่อมต่อไวไฟ กับ Router ค่าที่ตั้งก็จะทำงานตามที่ตั้งไว้ ใช่ปะครับ

• ถ้าเราให้ wrt54gl ทำงานเป็น ap อย่างในกรณีนี้นั้น ตัว wrt54gl จะไม่สามารถใช้งานอะไรได้เลยนอกจากกระจายไร้สายครับผม แต่ถ้าต้องการจะให้ใช้งานพวก จำกัดความเร็ว หรือบล็อคข้อมูลต่างๆนั้น เราจะต้องเปลี่ยนไปใข้งานแบบ router ครับ ซึ่งก็หมายถึงต้องย้ายกลับไปเสียบที่พอร์ท WAN แทนครับ แล้วก็ต้องไปเปิด DHCP ด้วยครับผม

• โดยปกติแล้วผมจะแนะนำให้เอา wrt54gl ไปทำงานเป็น ap อย่างเดียวจะดีกว่านะครับ แล้วให้การทำงานอื่นๆ ไปอยู่ที่ server หรือ gateway จัดการทั้งหมดครับ เพราะประสิทธิภาพจะดีกว่าให้ wrt54gl ทำครับ ทั้งจำกัดความเร็ว หรือการบล็อคต่างๆครับ

2.ผมได้ทำการแบ่งให้ แต่ละ ID ใช้งานได้มากสุด 1-2 mb (ขึ้นอยู่กับจำนวนคนเล่นด้วย แต่วิ่งมากสุดคือ 2 mb ถ้าไม่มีคน)
มีจำนวนประมาณ 40 ห้อง 5 ชั้นละ 8 ห้อง เน็ตทรู 12 หรือ 14 mb นี้อะครับ
โดยคนเล่นจิงๆมีประมาณ 10 กว่าห้อง แต่ว่าเน็ตช้ามาก หรือว่าเน็ตจะไม่พอครับ

เบื้องต้นผมกำลังไล่เช็คอยู่ เพราะมีบางห้องที่เน็ตวิ่งเป็นพิเศษ อาจจะเป็นเพราะเล่น บิท หรือป่าวไม่แน่ใจเลย พยายามหาทางแก้ไขอยู่

เพิ่มเติมอยากรู้อะครับ
หากผมให้แต่ละ ID วิ่งที่ 2 mb และมี 1ห้อง เล่นบิท มันจะกระทบทั้งหมด หรือไม่ ครับ

ขอบคุณครับ

• โดยปกติถ้าการจำกัด bandwidth เอาอยู่ก็ไม่น่าจะกระทบเท่าไรนะครับ เอาแบบนี้ก็ได้้ครับ ให้เราลองลง bittorrent แล้วลองดูเลยครับว่าเวลาใช้งานจริงจะทะลุหรือป่าวนะครับผม จริงลองปรับซัก 1 Mbps ก่อนก็ได้ครับผม ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย chil26 เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ธ.ค. 2011 12:35 pm

ขอบคุณครับ อีกนิดเดียว

เราตั้งให้เป็น AP ทุกอย่างจะไปที่ Server

แล้วความแรงของสัญญาณ ที่เราปรับ ไปเป็น 250 มันจะยังทำงานหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
chil26

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ธ.ค. 2011 5:19 pm

chil26 เขียน:ขอบคุณครับ อีกนิดเดียว

เราตั้งให้เป็น AP ทุกอย่างจะไปที่ Server

แล้วความแรงของสัญญาณ ที่เราปรับ ไปเป็น 250 มันจะยังทำงานหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

• ทั้ง 2 ส่วนจะทำงานแยกกันโดยสิ้นเชิงครับ เราสามารถกำหนดอย่างไรก้ได้ทั้งในส่วนของ Server และ WRT54GL ครับผม ดังนั้นเราจะปรับกำลังส่งไปเป็น 250 mW ก็ยังทำงานได้ปกติ ไม่ยุ่งเกี่ยวกันเลยครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL