มีปัญหากับ WDS DD-WRT+wireless security

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

มีปัญหากับ WDS DD-WRT+wireless security

โพสต์โดย charonewan เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 10:57 am

เริ่มจากผมได้เปลี่ยน Firmware จาก tomato มาเป็น DD-wrt v24-sp2 เพื่อใช้เป็น WDS + Wireless security โดยมี Linksys wrt54gl 4 ตัว มี AP2,AP3,AP4,AP5 โดย AP3 เป็นตัวที่ต่อกับเครื่อง Server แล้วกระจายสัญญาณไปทั่วโรงเรียน โดยมีการเชื่อมต่อกันแบบนี้
1. Server -> AP 3 ->AP2
2. Server -> AP3 ->AP4 ->AP5
( AP3 แจกให้ทั้ง AP2และAP4)(Server เป็นตัวแจก IP)
โดยตั้งให้เป็น WDS+Wireless security
wireless security ( WPA Personal / TKIP )
SSID เหมือนกันทั้ง 4 ตัว
WDS Mode ก็ตั้งเรียบร้อยแล้ว
พอทดสอบดูปรากฎว่า AP3 -> AP4 -> AP5 ใช้ได้
แต่ AP3 -> AP2 ตรงที่ WDS Node หากันเจอ แต่ไม่สามารถ ping หากันได้
ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ช่วยหน่อยน่ะครับ
ขอบคุณครับ
charonewan

Re: มีปัญหากับ WDS DD-WRT+wireless security

โพสต์โดย charonewan เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 11:13 am

ได้แล้วครับ สามารถping หากันเจอแล้วครับ แต่เกิดปัญหาใหม่เกิดขึ้นว่า สัญญาณมันเหลือแค่ 14 - 20 % มันจะเป็นอะไรไหมครับ
charonewan

Re: มีปัญหากับ WDS DD-WRT+wireless security

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 11:32 am

charonewan เขียน:ได้แล้วครับ สามารถping หากันเจอแล้วครับ แต่เกิดปัญหาใหม่เกิดขึ้นว่า สัญญาณมันเหลือแค่ 14 - 20 % มันจะเป็นอะไรไหมครับ

• ถ้าประมาณ 14 - 20 % ก็ยังพอจะใช้ได้อยู่นะครับ แต่ความเร็วก็จะลดลงไปเยอะเหมือนกันนะครับผม ส่วนอีกฝั่งนึงก็น่าจะได้ความเร้วไม่เยอะนะครับ อาจจะช้าๆ หน่อยครับ เพราะค่อนข้างจะหนักทีเดียวครับ ลองใช้ดูก่อนนะครับ ถ้าช้ามากๆ จนทนไม่ไหวก้อาจจะต้องเปลี่ยนตัวต้นทางไปเป็นตัวอื่นที่ CPU+RAM เยอะกว่า WRT54GL อะครับผม ลองดูครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย charonewan เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 4:47 pm

มีหลายคนบอกว่า "เปลี่ยนเสาอากาศใหม่ซะก็สิ้นเรื่อง ไปได้ไกลเป็นเท่าตัว "
มันจริงไหมครับ แล้วมันจะเร็วขึ้นไหมครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
charonewan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 5:24 pm

charonewan เขียน:มีหลายคนบอกว่า "เปลี่ยนเสาอากาศใหม่ซะก็สิ้นเรื่อง ไปได้ไกลเป็นเท่าตัว "
มันจริงไหมครับ แล้วมันจะเร็วขึ้นไหมครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

• เสาอากาศทำให้สัญญาณไปได้ไกลขึ้นเป็นเรื่องจิงครับผม ถูกต้องครับ :D แต่ไม่ได้เพิ่มความเร็วครับผม เพราะว่าตอนนี้ใช้อุปกรณ์มันค่อนข้างหนักสำหรับตัวมันอะครับผม + ในมุมมองของผมนั้น ตัว WRT54GL + DD-WRT หรือ Tomato นั้นมี CPU+RAM เหลือนิดเดียวเองครับ มันเป็นรุ่นตกค้างที่มาจาก 4-5 ปีที่แล้วนะครับ ลองนึกภาพเอาว่ามันเป็นเทคโนโลยีเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วอะครับ ที่ Linksys ยังเลิกขายไม่ได้ เพราะก็ไม่รู้ว่าถ้าไม่ขาย WRT54GL แล้วจะขายอะไรอะครับ เพราะบ้านเราใช้กันเยอะมากๆ เลยครับ :D

• ดังนั้นถ้าเอาไปใช้งานธรรมดาภายในบ้าน หรืออาจจะทำ WDS ขึ้นไปชั้น 2 ใช้งานไม่เยอะ แบบนี้ OK ครับ เหมาะกับอุปกรณ์ครับผม แต่ถ้าเอาไปใช้งานหนักๆ มันก็ทำงานได้เท่าที่ศักาภาพของมันทำงานได้อะครับผม เหมือนมันเป็นแค่มอเตอร์ไซค์ 80 CC แล้วเราเอาไปลาก+ขนของหนักๆ ทุกวันๆ นะครับ ดังนั้นเรื่องช้าเป็นเรื่องปกติเลยนะครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย charonewan เมื่อ จันทร์ 07 พ.ย. 2011 9:53 am

ถ้าผมจะติดเสาอากาศเพิ่มจะต้องติดทั้ง 4 ตัว หรือ ติดเฉพาะตัวหลักตัวเดียวดีครับ
charonewan

โพสต์โดย charonewan เมื่อ จันทร์ 07 พ.ย. 2011 11:03 am

ทำไมตัว wrt54gl ของผมมันชอบ ping หากันไม่เจอ
เมื่อวานยัง ping หากันได้ครบ
แต่วันนี้ ping หา AP4 เจอ แต่ AP2 ไม่เจอ(AP3 เป็นตัวหลักจาก server ) แต่ดูที่ WDS Node ก็มีสัญญาณทั้ง 2 ตัว
เป็นแบบนี้ตลอดเลย บางครั้ง ping เจอ AP2 แต่ไม่เจอ AP4
ไปปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็เหมือนเดิม บางที ping ไม่เจอ แต่ปล่อยไว้สัก ครึ่งชั่วโมง ping เจอเองเฉยเลย งง มากมาย
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
charonewan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 พ.ย. 2011 12:52 pm

charonewan เขียน:ทำไมตัว wrt54gl ของผมมันชอบ ping หากันไม่เจอ
เมื่อวานยัง ping หากันได้ครบ
แต่วันนี้ ping หา AP4 เจอ แต่ AP2 ไม่เจอ(AP3 เป็นตัวหลักจาก server ) แต่ดูที่ WDS Node ก็มีสัญญาณทั้ง 2 ตัว
เป็นแบบนี้ตลอดเลย บางครั้ง ping เจอ AP2 แต่ไม่เจอ AP4
ไปปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็เหมือนเดิม บางที ping ไม่เจอ แต่ปล่อยไว้สัก ครึ่งชั่วโมง ping เจอเองเฉยเลย งง มากมาย
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

• ถ้าลองเอามาตั้งไกล้ๆ กันมีปัญหามั๊ยครับ ? ลองดูว่าถ้าเอามาไกล้ๆ กันจะเกิดปัญหาหรือเปล่านะครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 พ.ย. 2011 12:54 pm

charonewan เขียน:ถ้าผมจะติดเสาอากาศเพิ่มจะต้องติดทั้ง 4 ตัว หรือ ติดเฉพาะตัวหลักตัวเดียวดีครับ

• เปลี่ยนแค่เสาใดเสาหนึ่งก็พอครับ แนะนำให้ใช้เป็นแบบ Panel นะครับ แล้วหันหน้ายิงสัญญาณไปในทิศทางที่ตัว WRT54GL ปลาบทางตั้งอยู่ได้เลยครับผม สัญญาณจะพุ่งตรงออกไป 70 องศาครับ กวาดสัญญาณได้แรงดีกว่าเสา Omni หรือ Dipole ที่ติดมากับเครื่องนะครับ

• แต่จิงๆ แล้วอยากจะแนะนำให้เปลี่ยนตัวต้นทางซัก 1 ตัวไปเป็น LOCOM2 จะใช้งานได้ดีกว่าเยอะเลยละครับ ส่วนปลายทางก็เอา WRT54GL ไว้แบบเดิมก็ได้ครับ ลองดูนะครับผม / UBiQUiTi NANOSTATION LOCO M2 (LOCOM2)

sys2u

โพสต์โดย charonewan เมื่อ พฤหัสฯ. 10 พ.ย. 2011 2:50 pm

ขอถามหน่อยน่ะครับ
ทำไมสัญญาณ wireless (หมายถึงเครื่อง PC + Note Book )ของผมมันถึงติดๆดับๆ ทั้งๆที่ตัว wireless อยู่ข้างๆ ห่างประมาณ 5 เมตร มันมีอาการแบบนี้ครับ
เชื่อมต่อสัญญาณได้แล้ว มีประมาณ 3 - 4 ขีด เล่นไปสักพัก เหมือนมันจะหลุดจากสัญญาณ สักพักมันก็เชื่อมต่อได้เอง จากนั้นสัก 5-10 นาที หลุดอีกล่ะ สักพักก็เชื่อมต่อได้เอง นึกว่าเป็นเฉพาะเครื่อง ลองใช้เครื่องอื่นๆ ก็อาการคล้าย ๆ กัน
ผมใช้ wrt54gl 4 ตัว เชื่อมต่อกันแบบ WDS เข้ารหัสแบบ WPA Firmware DD-WRT V.24-sp2
มันเกิดจากอะไรครับ เป็นที่สัญญาณหรือปล่าว เช็คดูแล้ว อยู่ที่ 25% - 40% ประมาณนี้
หรือเกิดจากการใส่ Wireless Security
ขอบคุณครับ
charonewan

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL