วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys RV042

วิธีการติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ เพื่อเก็บข้อมูลจราจร ตาม พระราชบัญญัติ คอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐
กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL, WRT160N, WRT310N และ RV042

วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 ม.ค. 2009 11:24 am

รูปภาพ วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys RV042
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

ดาวน์โหลดชุดทดลองใช้ 30 วัน ได้ที่ http://www.sys2u.com/download/LinkLogger.exe

ข้อมูลเพิ่มเติม - ลิขสิทธิ์การเข้าใช้งาน (License Key) จะถูกสร้างจาก IP Address ของอุปกรณ์ Router/Gateway ดังนั้นถึงแม้ว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ของท่านจะเสียหายในระดับที่จะต้องติดตั้งระบบปฏิบัติการใหม่ ก็ยังสามารถใช้งานตามลิขสิทธิ์ได้อย่างปกติครับ

คำถาม
  1. ถ้าต้องการเก็บข้อมูลจราจร (Traffic Log) ด้วยอุปกรณ์ Linksys RV042 จะมีขั้นตอนอย่างไร และใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง ?

คำตอบ
อุปกรณ์ Linksys RV042 สามารถกำหนดให้จัดเก็บข้อมูลจราจรในระบบเครือข่ายได้โดยละเอียด (Low, Medium, High) ตามความต้องการของผู้ดูแลระบบ และนำส่งข้อมูลดังกล่าวไปเก็บไว้ยัง Log Server ที่ติดคั้งโปรแกรมที่ทำงานเป็น Syslog Daemon อยู่

หรืออธิบายเป็นคำพูดธรรมดาคือ เมื่อมีข้อมูลจราจรเกิดขึ้นในระบบเครือข่าย อุปกรณ์ Linksys RV042 จะส่งข้อมูลเหล่านั้นไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งที่อยู่บนระบบเครือข่าย โดยที่เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องนั้นจะต้องติดตั้งโปรแกรมสำหรับจัดเก็บข้อมูลจราจรไว้ บทความนี้เราทดสอบโดยใช้โปรแกรม Link Logger เพื่อใช้ในการเก็บข้อมูลจราจรดังกล่าวครับ

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. เฟิร์มแวร์ที่ใช้ในการทดสอบคือ '1.3.9' สำหรับ Linksys RV042 หรืออุปกรณ์ Linksys RV082 และ Linksys RV016 ที่ใช้เฟิร์มแวร์ Linksys Original
  2. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ในการทดสอบใช้ระบบปฏิบัติการ Windows XP Professional Service Pack 2
    กำหนด IP Address เป็น '192.168.10.123 / 255.255.255.0'

ขั้นตอนที่ 1 เตรียมอุปกรณ์ Linksys RV042 กำหนดการเก็บข้อมูลจราจร

1. ไปที่เมนู 'Log' จากนั้นไปที่หัวข้อ 'System Log' กำหนดพารามิเตอร์ดังนี้
    • Syslog Enable = 'Checked'
    • Syslog Server = '192.168.10.123'
    • Alert Log = 'เลือกหมดทุกหัวข้อ'
      จากนั้นกดปุ่ม 'Save Settings'

รูปภาพ

รูปภาพ

เสร็จสิ้นขั้นตอนการติดตั้ง อุปกรณ์ Linksys RV042 ในขั้นตอนต่อไปเป็นการติดตั้งโปรแกรม Ling Logger ณ เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ได้จัดเตรียมไว้

ขั้นตอนที่ 2 ติดตั้งโปรแกรม Link Logger บนเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ได้เตรียมไว้ Windows XP Professional Service Pack 2 (192.168.10.123)
  1. ติดตั้งโปรแกรม Link Logger โดย Double-Click ที่ไฟล์ 'setup.exe' เพื่อเริ่มการติดตั้ง จากนั้นทำตามขั้นตอนปกติในกระบวนการติดตั้ง

รูปภาพ

รูปภาพ

2. เมื่อติดตั้งเสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จะปรากฏไอคอน Link Logger บน Desktop จากนั้น Double-Click เพื่อเปิดโปรแกรม

รูปภาพ

3. ไปที่เมนู 'Edit' -> 'Setup'

รูปภาพ

4. ไปที่แท็ป 'Router' จากนั้นกำหนด 'Router Addreess = 192.168.10.10' จากนั้นกดปุ่ม 'OK' เพื่อบันทึกการติดตั้ง Link Logger

รูปภาพ

สิ้นสุดการติดตั้งโปรแกรม Link Logger จากนั้น Linksys RV042 (192.168.10.10) จะส่งข้อมูลจราจรในระบบเครือข่ายทั้งหมดมายังเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ได้ทำการติดตั้งโปรแกรม Link Logger (192.168.10.123) ไว้ตลอดเวลา ในขั้นตอนต่อไปจะแสดงวิธีการใช้งานเบื้องต้นครับ

ขั้นตอนที่ 3 ทดสอบการใช้งานโปรแกรม Link Logger
  1. ทดสอบการใช้งาน โดยเปิดโปรแกรม Link Logger จากนั้นทดสอบโดยการให้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในระบบเครือข่ายใช้งานอินเทอร์เน็ตไปตามปกติ
    ภายหลังจากการเริ่มใช้งานไปสักครู่ จะพบว่ามีข้อมูลการจราจรในระบบเครือข่ายถูกส่งเข้ามาจาก Linksys WRT54GL

รูปภาพ

2. ทดสอบการสร้างรายงาน โดยไปที่เมนู 'Reports' -> 'Reports...'

รูปภาพ

3. ทดสอบการสร้างรายงานการใช้งานตามไอพีแอดเดรส โดยไปที่แท๊ป 'IP Usage'

รูปภาพ

4. ทดสอบการสร้างรายงานการใช้งานตามพอร์ท โดยไปที่แท๊ป 'Port Usage'

รูปภาพ

5. ทดสอบการสร้างรายงานการใช้งานโฮสเนมที่ใช้งาน โดยไปที่แท๊ป 'Hostnames'

รูปภาพ

จากตัวอย่างที่แสดงมาข้างต้น เป็นเพียงส่วนหนึ่งในการสร้างรายงานข้อมูลการจราจรในระบบเครือข่าย ท่านสามารถกำหนดพารามิเตอร์ เช่น ช่วงเวลา, ทิศทางการจราจร หรือ ประเภทของการจราจร เป็นต้น ได้ตามอัธยาศัยครับ

รายการอุปกรณ์ในการติดตั้ง
1. Linksys RV042 VPN / Load Balanced Router, VPN 50 Tunnels, 2 Internet Ports
2. Link Logger for Linksys RV042, RV082, RV016 (Only Support for Linksys Original Firmware)

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys RV042

โพสต์โดย srnatee เมื่อ พฤหัสฯ. 04 มิ.ย. 2009 5:44 pm

:D สวัสดีครับ ผมมีคำถามมาให้อีกแล้วครับ

1 ผมใช้ RV082 ใช้ firmware รุ่นเก่า ถ้าจะ Up เป็น firmware version ใหม่นั้น config เก่าจะยังคงอยู่ไหมครับ ถ้าผมจะ Backup config เดิมเก็บไว้ และ Up firmware version ใหม่ เข้าไปแล้ว restore config เก่ากลับมาจะสามารถทำได้ไหมครับ จะมีผลอะไรไหมครับ

2 โปรแกรมที่ใช้นั้นคือ LinkLogger มีโปรแกรมอื่นๆไหมใช้แทนกันได้ไหมครับ โปรแกรมนี้ทางเวปได้เขียนขึ้นเองหรือเปล่าครับ แล้วถ้าจะใช้ version เต็มจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ และติดต่อใครครับ

3 เครื่องที่นำมาเก็บ traffic นั้น ถ้าต้องการเก็บข้อมูลทั้งเดือนหรือตลอดเวลา จะต้องเเครื่องเปิดไว้ตลอดเพื่อรับข้อมูลใช่ไหมครับ และจะกินแบนวิดท์มากไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับ data ที่วิ่งผ่านตัว RV082 ครับ เพราะถ้าผมใช้เครื่องเก็บ Traffic นั้นติดต่อ RV082 ผ่านตัว WRT54GL + DD-WRT v24 sp2 (มี client Wireless อยู่ประมาณ 15 เครื่อง) จะทำให้แบนด์วิดท์โดยรวม Drop ลงไปไหมครับ แล้วเครื่องที่เก็บ Data จะใช้พื้นที่มากน้อยแค่ไหนครับ

4 ถ้าผมต้องการใช้เครื่องเดียวกันเก็บ traffic ทั้ง 2 ตัวคือ RV082( ใช้ติดต่อ ADSL และ WRT54GL มี client LAN 5 เครื่อง) และ WRT54GL + DD-WRT v24 sp2 (มี client Wireless อยู่ประมาณ 15 เครื่อง) สามารถทำได้ไหมครับ
srnatee

Re: วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 มิ.ย. 2009 11:43 pm

srnatee เขียน::D สวัสดีครับ ผมมีคำถามมาให้อีกแล้วครับ

1 ผมใช้ RV082 ใช้ firmware รุ่นเก่า ถ้าจะ Up เป็น firmware version ใหม่นั้น config เก่าจะยังคงอยู่ไหมครับ ถ้าผมจะ Backup config เดิมเก็บไว้ และ Up firmware version ใหม่ เข้าไปแล้ว restore config เก่ากลับมาจะสามารถทำได้ไหมครับ จะมีผลอะไรไหมครับ

• โดยปกติ Config เดิมจะยังอยู่ครับ เพียงแต่ว่าเพื่อความชัวร์ก็ให้ Backup ไว้ดีกว่าครับ แล้วนำกลับไป Restore ทีหลังเพื่อความปลอดภัยครับ :D

2 โปรแกรมที่ใช้นั้นคือ LinkLogger มีโปรแกรมอื่นๆไหมใช้แทนกันได้ไหมครับ โปรแกรมนี้ทางเวปได้เขียนขึ้นเองหรือเปล่าครับ แล้วถ้าจะใช้ version เต็มจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ และติดต่อใครครับ

• โปรแกรมตัวนี้ OK ทีุ่สุดสำหรับอุปกรณ์ Linksys RV0xx ที่มีอยู่แล้วครับ ในกรณีที่ใช้โปรแกรมตัวอื่นจะต้องดูว่าโปรแกรมนั้นสามารถแปลง (Translate) Log File ได้ตามมาตรฐานของ Linksys RV0xx ได้ถูกต้องหรือไม่ครับ

• ตัวโปรแกรมที่เราพัฒนาเองจะมีชื่อว่า 'SYS2U LOGGER' ครับ เพียงแต่ว่าช่วงนี้งานค่อนข้างยุ่งเลยไม่ได้พัฒนาอย่างต่อเนื่อง + อีกอย่าง คือเห็น Link Logger ทำแล้วทีมงานก็ถอดใจ้ใช้ของสำเร็จรูปของเค้าดีกว่าครับ :D

ไปที่นี่ครับ SYS2U.COM -> HOME -> SOFTWARE -> LOG SERVER (ข้อมูลจราจร) (2) -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL

3 เครื่องที่นำมาเก็บ traffic นั้น ถ้าต้องการเก็บข้อมูลทั้งเดือนหรือตลอดเวลา จะต้องเเครื่องเปิดไว้ตลอดเพื่อรับข้อมูลใช่ไหมครับ และจะกินแบนวิดท์มากไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับ data ที่วิ่งผ่านตัว RV082 ครับ เพราะถ้าผมใช้เครื่องเก็บ Traffic นั้นติดต่อ RV082 ผ่านตัว WRT54GL + DD-WRT v24 sp2 (มี client Wireless อยู่ประมาณ 15 เครื่อง) จะทำให้แบนด์วิดท์โดยรวม Drop ลงไปไหมครับ แล้วเครื่องที่เก็บ Data จะใช้พื้นที่มากน้อยแค่ไหนครับ

• ถูกต้องครับ ถ้าต้องการเก็บข้อมูลทั้งเดือนหรือตลอดเวลาจะต้องเเครื่องเปิดไว้ตลอดเพื่อรับข้อมูลครับ

• "และจะกินแบนวิดท์มากไหมครับ" -> เครื่องที่เราติดตั้ง Link Logger ส่วนใหญ่ก็จะเป็นเครื่องที่อยู่บน LAN ละครับ ไม่ได้เอาไปตั้งไว้ที่อื่น ดังนั้นลำพัง Traffic ที่ส่งไป-มาภายใน LAN มันน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับความเร็วขนาด 100 Mbps

• "ถ้าผมใช้เครื่องเก็บ Traffic นั้นติดต่อ RV082 ผ่านตัว WRT54GL + DD-WRT v24 sp2 (มี client Wireless อยู่ประมาณ 15 เครื่อง) จะทำให้แบนด์วิดท์โดยรวม Drop ลงไปไหมครับ" -> หมายถึงในกรณีตั้งเครื่อง Log Server แบบไร้สายใช่มั๊ยครับ ? แต่ถึงใช้งานไร้สายก็ไม่เยอะเท่าไรหรอกครับ ประมาณไม่เกิน 100 Kbps อย่างมากเลยครัย (* ในกรณีที่เครือข่ายนั้นใช้งานประมาณ 15 เครื่องพร้อมๆ กันตลอดเวลา 24 ชั่วโมง)

• "แล้วเครื่องที่เก็บ Data จะใช้พื้นที่มากน้อยแค่ไหนครับ" -> ถ้ามี Harddisk ประมาณ 20GB ก็น่าจะเก็บได้ประมาณ 5 ปีละครับ :D

4 ถ้าผมต้องการใช้เครื่องเดียวกันเก็บ traffic ทั้ง 2 ตัวคือ RV082( ใช้ติดต่อ ADSL และ WRT54GL มี client LAN 5 เครื่อง) และ WRT54GL + DD-WRT v24 sp2 (มี client Wireless อยู่ประมาณ 15 เครื่อง) สามารถทำได้ไหมครับ

• ผมยังไม่เคยติดตั้ง LinkLogger 2 Licenses บนเครื่อง PC เครื่องเดียวกัน ต้องลองทดสอบครับ โดยดาวน์โหลด 30-Day Trial Version ไปลองติดตั้งได้เลยครับ ได้ผลเป็นอย่างไร แจ้งให้ทราบด้วยแล้วกันนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย srnatee เมื่อ ศุกร์ 05 มิ.ย. 2009 12:12 am

ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมจะลองไปทำดูนะครับ แล้วถ้าได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ
srnatee

โพสต์โดย tipmaster เมื่อ อังคาร 18 ส.ค. 2009 11:22 pm

ผมลง link logger แล้ว มันไม่มี traffic ขึ้นเลย ทั้งๆ ที่ตั้งค่าตามที่แนะนำแล้ว
ค่าใน RV042 ก็ตั้งแล้ว firmware ver 1.3.12.6-tm
เพราะต้องการเก็บ Log ในหอพัก 3 แห่ง ตอนนี้เลยไม่กล้าซื้อโปรแกรม เพราะว่ามันไม่ทำงาน
tipmaster

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 ส.ค. 2009 9:47 am

tipmaster เขียน:ผมลง link logger แล้ว มันไม่มี traffic ขึ้นเลย ทั้งๆ ที่ตั้งค่าตามที่แนะนำแล้ว
ค่าใน RV042 ก็ตั้งแล้ว firmware ver 1.3.12.6-tm
เพราะต้องการเก็บ Log ในหอพัก 3 แห่ง ตอนนี้เลยไม่กล้าซื้อโปรแกรม เพราะว่ามันไม่ทำงาน

• ทีมงานกำลังทดสอบตาม environment ที่ได้รับแจ้งนะครับ เสร็จแล้วจะรายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ :D

sys2u

โพสต์โดย benyaya เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ส.ค. 2009 10:15 am

อยากจะทดลองใช้โปรแกรม Linklogger ก่อนซื้อมาใช้งานจริง ว่าเกิดประสิทธิภาพดีหรือไม่ แต่ไม่สามารถ Download ได้แล้วค่ะ ไม่ทราบว่าจะ download ได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณค่ะ
benyaya

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ส.ค. 2009 11:03 am

benyaya เขียน:อยากจะทดลองใช้โปรแกรม Linklogger ก่อนซื้อมาใช้งานจริง ว่าเกิดประสิทธิภาพดีหรือไม่ แต่ไม่สามารถ Download ได้แล้วค่ะ ไม่ทราบว่าจะ download ได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณค่ะ

sys2u

โพสต์โดย Msit10 เมื่อ ศุกร์ 25 ธ.ค. 2009 2:20 am

สรุปแล้วโปรแกรมใฃ้ได้ไหมครับ? จะได้เตรียมเงินสั่งซื้อ
ไม่เห็นมีคำตอบเลยครับ

ถ้าซื้อมาแล้ว มันซื้อขาดเลยไหม ซื้อทีเดียวใช้ได้ตลอดชีพไหมครับ?
Msit10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 25 ธ.ค. 2009 10:18 am

Msit10 เขียน:สรุปแล้วโปรแกรมใฃ้ได้ไหมครับ? จะได้เตรียมเงินสั่งซื้อ
ไม่เห็นมีคำตอบเลยครับ

ถ้าซื้อมาแล้ว มันซื้อขาดเลยไหม ซื้อทีเดียวใช้ได้ตลอดชีพไหมครับ?

• โปรแกรมใช้งานได้ปกติครับ ลูกค้าก็ใช้เยอะพอสมควรครับ สำหรับ License จะเป็นแบบซื้อขาดครับ โดยกำหนด License Key จาก IP Address ของ Router + CPU ID ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราติดตั้งโปรแกรมครับ

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีเก็บข้อมูลจราจร ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐