สอบถามอุปกรณ์ VPN ของ LinKSYS ครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

สอบถามอุปกรณ์ VPN ของ LinKSYS ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 11:11 am

รบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่าเครื่อง วีพีเอ็น เร๊าท์เตอร์ ของ LinKSYS มีตัวไหนบ้างครับที่ไม่ต้องใช้อินเตอร์แบบฟิกไอพีครับ หรือว่าไม่มีเลยครับ
แนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: สอบถามอุปกรณ์ VPN ของ LinKSYS ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 11:18 am

jong เขียน:รบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่าเครื่อง วีพีเอ็น เร๊าท์เตอร์ ของ LinKSYS มีตัวไหนบ้างครับที่ไม่ต้องใช้อินเตอร์แบบฟิกไอพีครับ หรือว่าไม่มีเลยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

• อุปกรณ์ VPN Router ของ Linksys "ทุกตัว" สามารถรองรับได้ทั้งแบบ Fixed IP Address และ Dynamic IP Address (DDNS) ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

Re: สอบถามอุปกรณ์ VPN ของ LinKSYS ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 11:35 am

ขอบพระคุณครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 12:17 pm

จะต้องใช้ อุปกรณ์ Firewall ด้วยหรือเปล่าครับ จะได้ของบด้วยเลย หรือว่าไม่จำเป็น เำพราะลำพัง ซอฟแวร์ กลัวว่าจะไม่เพียงพอ เพราะว่าทุกคนก็ใช้อินเตอร์เน็ต และการใช้อินเตอร์เน็ตของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เพราะว่าที่มีอยู่เดิม7 เครื่อง ไวรัส โทรจัน หรือหนอนอื่นๆ ยังแสแกนเจอทุกวัน ยูเอสบีก็ป้องกันแล้ว ยังไม่วาย แล้วอนาคตอันใกล้นี้จะเพิ่มเป็น 16-17 เครื่อง ผมคิดไม่ตก เพราะผมเองทำงานที่สำนักงานสาขา นานๆจะเข้าสำนักงานใหญ่สัีกครั้ง ส่วมากก็จะเป็นการเข้าประชุม ก็ไม่ได้ตรวจเช็คเครื่องอีก ปกติก็จะแนะนำพนักงานทุกคนในการใช้งานและระวังและตรวจสอบเบื้องต้น ทุกคน ว่าควรทำอะไรกับเครื่องบ้าง ทุกวันทำอะไร 1 เดือนทำอะไร ที่สำนักงานใหญ่ใช้ คาร์เปอร์สกี้ แบบ 3 ยูส ต่อแผ่น ถูกดี แต่ในใจกำลังจะเปลี่ยนเป็น Nod32 แต่ก็แพงเอาเรื่องแต่เมื่อก่อน ใช้บิตดีเฟนเดอร์

jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 1:49 pm

jong เขียน:จะต้องใช้ อุปกรณ์ Firewall ด้วยหรือเปล่าครับ จะได้ของบด้วยเลย หรือว่าไม่จำเป็น เำพราะลำพัง ซอฟแวร์ กลัวว่าจะไม่เพียงพอ เพราะว่าทุกคนก็ใช้อินเตอร์เน็ต และการใช้อินเตอร์เน็ตของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

เพราะว่าที่มีอยู่เดิม7 เครื่อง ไวรัส โทรจัน หรือหนอนอื่นๆ ยังแสแกนเจอทุกวัน ยูเอสบีก็ป้องกันแล้ว ยังไม่วาย แล้วอนาคตอันใกล้นี้จะเพิ่มเป็น 16-17 เครื่อง ผมคิดไม่ตก เพราะผมเองทำงานที่สำนักงานสาขา นานๆจะเข้าสำนักงานใหญ่สัีกครั้ง ส่วมากก็จะเป็นการเข้าประชุม ก็ไม่ได้ตรวจเช็คเครื่องอีก ปกติก็จะแนะนำพนักงานทุกคนในการใช้งานและระวังและตรวจสอบเบื้องต้น ทุกคน ว่าควรทำอะไรกับเครื่องบ้าง ทุกวันทำอะไร 1 เดือนทำอะไร ที่สำนักงานใหญ่ใช้ คาร์เปอร์สกี้ แบบ 3 ยูส ต่อแผ่น ถูกดี แต่ในใจกำลังจะเปลี่ยนเป็น Nod32 แต่ก็แพงเอาเรื่องแต่เมื่อก่อน ใช้บิตดีเฟนเดอร์

• คงจะต้องทำระบบ AntiVirus & Windows Security - Critical Patch ที่มีประสิทธิภาพมากกว่านี้ครับ ส่วนใหญ่ที่เกิดปัญหาหลักก็คือ

1. User ไม่ยอม update Virus Signature ให้ทันสมัยอยู่เสมอ (แนะนำให้ใช้เป็น Antivirus Server ที่เป็นแบบ Corporate ที่สามารถสั่ง update Virus Signature อัตโนมัติจาก Server ได้ครับ)

2. User ไม่ได้ทำการติดตั้ง Windows Update ดังนั้นจึงไม่ได้ update Security Patch หรือ Critical Update Patch ของ Windows (แนะนำให้ Administrator หมั่น download Service Pack ใหญ่ๆ ของ Microsoft มาเก็บไว้อยู่สม่ำเสมอ และมีรอบเวลาในการติดตั้ง Service Pack ให้ทันกับ Virus ที่เกิดขึ้นครับ)
    สาเหตุหลักแล้วมีเท่านี้ครับ แต่โดยทั่วไปเรามักจะเข้าใจกันว่า เพียงแค่ update Virus Signature ก็เพียงพอต่อการป้องกัน Virus & Trojan, Worm แต่จริงๆ แล้ว หลักๆ ก็คือ ตัวระบบปฏิบัติการเองจะต้องไม่มีช่องโหว่ให้พวก Virus เข้ามาโจมตีด้วยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 2:02 pm

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 9:19 am

รบกวนอีกครั้งครับ เพราะมีคนมาสะกิดนะครับ ก็เลยจะรบกวนถามว่า

1.ข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสีย ของ การทำ วีพีเอ็น ด้วยอุปกรณ์ และการทำ วีพีเอ็นด้วย OpenVPN Server (อันนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจ มีคนถามและกล่าวถึงก็เลยอยากได้ข้อมูลไปอธิบายครับ)
2.ถ้าทำ วีพีเอ็น ด้วยอุปกรณ์ ผมตั้งใจจะทำ ฟิกไอพีทั้ง 2 ฝั่ง เพราะต้องเชื่อมต่อกันตลอดเวลา (อัันนี้ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ)
3.เขาบอกว่า ทำ OpenVPN Server ไม่ต้องฟิกไอพีเลย เน้นเน็ตเยอะๆ งั้นก็แสดงว่า เป็นการทำ แบบ DDNS (อันนี้ถูกตามนี้หรือเปล่าครับ)
4.ถ้าหากว่า ใช้แบบ DDNS ผมจำเป็นต้องไปสมัคร ขอใช้โดเมนเนมก่อน ถึงจะใช้ได้ แต่ถ้าเป็นแบบ ฟิกไอพี ก็ใช้งานได้เลย (อย่างนี้เข้าใจถูกนะครับ)
5.ช่วยแนะนำ และชี้แนะด้วยครับ เพราะตอนนี้เครียดหนักกว่า ตอนแรกอีก เพราะมีข้อเลือกเพียงข้อเดียว ตอนนี้กลายเป็น ทางเลือก 2 ทาง เฮ้อ ว่าจะไปซื้อของอยู่แล้วเชียว ต้องมาเครียดต่ออีก

jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 10:02 am

jong เขียน:รบกวนอีกครั้งครับ เพราะมีคนมาสะกิดนะครับ ก็เลยจะรบกวนถามว่า

1.ข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสีย ของ การทำ วีพีเอ็น ด้วยอุปกรณ์ และการทำ วีพีเอ็นด้วย OpenVPN Server (อันนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจ มีคนถามและกล่าวถึงก็เลยอยากได้ข้อมูลไปอธิบายครับ)

• ข้อดีของอุปกรณ์ (VPN Appliance) - ติดตั้งง่าย สะดวก + ดูแลบำรุงรักษาง่าย + ไม่ติด Virus + ไม่มีอุปกรณ์้ที่สามารถเคลื่อนที่ได้ เช่น Harddisk ทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องอุปกรณ์พังเหมือนเครื่อง PC/Server + ออกแบบมาให้ทำงานเฉพาะอย่างเพียงอย่างเดียว

• ข้อดีของเครื่องแม่ข่าย (VPN Server) - ประสิทธิภาพสูงเนื่องจาก CPU/RAM เยอะกว่ามากเมื่อเทียบกับ VPN Appliance

2.ถ้าทำ วีพีเอ็น ด้วยอุปกรณ์ ผมตั้งใจจะทำ ฟิกไอพีทั้ง 2 ฝั่ง เพราะต้องเชื่อมต่อกันตลอดเวลา (อัันนี้ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ)

• แบบไหนก็ได้ครับ จะ Fixed IP Address หรือ Dynamic IP Address ก็ทำได้ทั้งคู่ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ Fixed IP Address ก็จะสะดวกกว่า เพราะไม่ต้องไปกังวลเรื่อง DDNS Update ครับ

3.เขาบอกว่า ทำ OpenVPN Server ไม่ต้องฟิกไอพีเลย เน้นเน็ตเยอะๆ งั้นก็แสดงว่า เป็นการทำ แบบ DDNS (อันนี้ถูกตามนี้หรือเปล่าครับ)

• เหมือนกันกับด้านบนครับ

4.ถ้าหากว่า ใช้แบบ DDNS ผมจำเป็นต้องไปสมัคร ขอใช้โดเมนเนมก่อน ถึงจะใช้ได้ แต่ถ้าเป็นแบบ ฟิกไอพี ก็ใช้งานได้เลย (อย่างนี้เข้าใจถูกนะครับ)

• ใช่ครับ ต้องสมัครเพื่อเปิดบัญชี DDNS ก่อนครับ โดยจะมี 2 แบบ แบบฟรี กับแบบเสียเงินค่าบริการ แนะนำให้ใช้แบบเสียค่าบริการประมาณปีละ 300 บาท จะใช้งานได้ 30 Hosts + มีความเสถียรกว่าแบบฟรีเยอะครับ :D -> วิธีการทำ Account Upgrade 30 Hosts ของผู้ให้บริการ DynDNS.com

5.ช่วยแนะนำ และชี้แนะด้วยครับ เพราะตอนนี้เครียดหนักกว่า ตอนแรกอีก เพราะมีข้อเลือกเพียงข้อเดียว ตอนนี้กลายเป็น ทางเลือก 2 ทาง เฮ้อ ว่าจะไปซื้อของอยู่แล้วเชียว ต้องมาเครียดต่ออีก

• ตามด้านบนเลยครับ :D

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 10:24 am

ขอบพระคุณครับ ปวดหัวจังเลย :( :( :(
jong

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น