สอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับสำคัญมาก!!!!

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

สอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับสำคัญมาก!!!!

โพสต์โดย sarto เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 1:34 am

กำลังทำ WiFi Hotspot ครับ
มีความคุ้นเคยกับ Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router เป็นอย่างดีแล้ว
อยากทราบว่า Access Point ตัวนี้เหมาะกับการนำมาใช้ทำระบบ WiFi หริอเปล่าเพราะเคยใช้ติดตั้งภายในอาคารระยะ 50-100 เมตร เท่านั้น
และเมื่อต้องใช้โหมด WDS เชื่อมต่อกัน 3 ตัว ความเร็วจะลดลงแค่ไหนที่อินเทอร์เน็ต 10 เมก
ควรวาง Access Point ห่างกันเท่าไหร่ถ้าใช้คู่กับเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-PG18L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 18dBi
ถ้าหากมีตัวอื่นที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ
ตอนนี้ระบบ Server เตรียมใว้หมดแล้ว เหลือแต่อุปกรณ์ปล่อยสัญญานนี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ
sarto

Re: สอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับสำคัญมาก!!!!

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 1:55 am

sarto เขียน:กำลังทำ WiFi Hotspot ครับ
มีความคุ้นเคยกับ Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router เป็นอย่างดีแล้ว
อยากทราบว่า Access Point ตัวนี้เหมาะกับการนำมาใช้ทำระบบ WiFi หริอเปล่าเพราะเคยใช้ติดตั้งภายในอาคารระยะ 50-100 เมตร เท่านั้น

• ปกติ โดยทั่วไปถ้าต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย + ประสิทธิภาพเกินราคา + ทนทาน + เคลมสินค้าง่าย เปลี่ยนตัวใหม่เมื่อเสีย + ปรับกำลังส่งได้สูงสุด 251 mW + สามารถทำ WDS หรือ REPEATER ก็จะใช้ Linksys WRT54GL เป็นหลักในการทำ WiFi Hotspot อยู่แล้วครับ

และเมื่อต้องใช้โหมด WDS เชื่อมต่อกัน 3 ตัว ความเร็วจะลดลงแค่ไหนที่อินเทอร์เน็ต 10 เมก

• จะหายไป HOP ละ 20% ครับ ไม่ค่อยมีผลด้านความรู้สึกตอนเล่น Internet แบบธรรมดาเท่าไรครับ (เปิดเว็บ, เช็คอีเมล์) แต่จะมีผลตอนที่ผู้ใช้งาน Download ข้อมูลใหญ่ๆ ถ้าเป็นเครื่องที่อยู่ปลายๆ ก็จะช้าพอสมควรครับ

ควรวาง Access Point ห่างกันเท่าไหร่ถ้าใช้คู่กับเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-PG18L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 18dBi

• ตัวเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-PG18L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 18dBi เป็น Outdoor Antenna ไม่ใช่เหรอครับ ? เอาไว้สำหรับเชื่อมต่อระยะทางไกลภายนอกระหว่างอาคาร แล้วมาเกี่ยวกับการทำ Hotspot ในอาคารยังงัยเหรอครับ ? รบกวนอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ :D

ถ้าหากมีตัวอื่นที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ
ตอนนี้ระบบ Server เตรียมใว้หมดแล้ว เหลือแต่อุปกรณ์ปล่อยสัญญานนี่แหละครับ
ขอบคุณมากครับ

• ยังงงๆ เรื่อง configuration อยู่ครับ ว่าจะทำ WiFi Hotspot แบบ Indoor หรือจะเชื่อมต่อระหว่างอาคารแบบ Outdoor Antenna ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับสำคัญมาก!!!!

โพสต์โดย sarto เมื่อ พุธ 29 ก.ค. 2009 11:43 am

ตัวเสาอากาศ Tactio LAXO-AN-PG18L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 18dBi เป็น Outdoor Antenna ไม่ใช่เหรอครับ ? เอาไว้สำหรับเชื่อมต่อระยะทางไกลภายนอกระหว่างอาคาร แล้วมาเกี่ยวกับการทำ Hotspot ในอาคารยังงัยเหรอครับ ? รบกวนอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

คือ ผมต้องการทำ Hotspot ให้กระจายไปทั่วพื้นที่นอกอาคารอยู่แล้วอ่ะครับ แบบ Outdoor น่ะครับ
ต้องการคลอบคลุมพื้นที่ 500 เมตร ต่อ Access point 1 ตัว
ถ้ามีคำแนะนำดีๆเกี่ยวกับอุปกรณ์ช่วยรบกวนด้วยครับ
sarto

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น