อยากสอบถามเกี่ยวกับ VPN กับเรื่อง router ครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

อยากสอบถามเกี่ยวกับ VPN กับเรื่อง router ครับ

โพสต์โดย zgunner เมื่อ เสาร์ 11 ก.ค. 2009 6:25 pm

1.อยากทราบว่าถ้าที่เน็ตมหาลัย บล็อกเกมไว้ เราสามารถVPNมาที่ router ที่มี VPN Pass Through และต่อเน็ตบ้านอยู่ จะทำให้เล่นเกมได้รึเปล่าครับ
2.ถ้าเน็ตที่ใช้อยู่ออกต่างประเทศได้ไม่ดี แล้ว VPNมาที่ router ที่มี VPN Pass Through และต่อเน็ตที่ออกต่างประเทศได้ดี จะทำให้เราเล่นเน็ตต่างประเทศได้ดีรึเปล่าครับ
3.เราสามารถเชื่อมต่อVPNไปที่ router ที่มี VPN Pass Through ได้พร้อมกันมากที่สุดกี่ user ครับ
4.ข้อแตกต่างระหว่าง router Linksys BEFSR41 กับ Linksys WRH54G มีอะไรบ้างครับ (รู้แค่ WRH54G มี wireless)
5.ข้อแตกต่างระหว่าง Linksys WRH54G กับ Linksys WRT54GL มีอะไรบ้างครับ
6.ใช้เน็ตแบบ Wired กับ Wireless แบบไหนเสถียรกว่ากันครับ

ถ้าผมต้องการใช้งานตามข้อ1กับ2 โดยมีคอม3เครื่อง ใช้ในห้องเดียวกัน(ไม่มีปัญหาเรื่องการโยงสาย) ต้องการต่อเน็ตไว้ 24 ชม. ผมควรใช้ router รุ่นไหนดีครับ มองไว้3รุ่นตามข้อ4-5
จะเป็นรุ่นอื่นก็ได้นะครับ ไม่มี Wireless ก็ได้(ถ้ามีก็ดีถ้าเพิ่มเงินไม่มาก เผื่อมีเพื่อนเอาโน๊ตบุ๊คมาเล่นด้วย) อยากได้ทนๆ เสถียรๆ เปิดทิ้งไว้เป็นปีก็ไม่มีปัญหา เน็ตไม่หลุดง่ายๆ

ขอบคุณมากๆครับ
zgunner

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับ VPN กับเรื่อง router ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 11 ก.ค. 2009 9:55 pm

zgunner เขียน:1.อยากทราบว่าถ้าที่เน็ตมหาลัย บล็อกเกมไว้ เราสามารถVPNมาที่ router ที่มี VPN Pass Through และต่อเน็ตบ้านอยู่ จะทำให้เล่นเกมได้รึเปล่าครับ

• ได้ครับ เพียงแต่ว่าอาจจะต้องทำแบบ Always VPN คือไม่ทำแบบ Split Tunneling หรือจะพูดง่ายๆ ก็คืออาจจะทำ PPTP VPN จากเครื่อง PC ที่มหาวิทยาลัยเข้ามาที่ VPN Router ที่บ้าน จากนั้นก็วิ่งออก Internet ที่บ้านออกไปเล่นเกมส์ได้เลยครับ :D

ปล. คำว่า VPN Pass Through ไม่ได้มีความหมายอะไรเลยนะครับ เป็นแค่การบอกว่า เครื่อง PC ที่อยู่ด้านหลังอุปกรณ์ตัวนี้สามารถสร้าง VPN Connection ออกไปข้างนอกได้ แค่นั้นเองจริงๆ ครับ ไม่ได้หมายความว่า VPN Pass Through หมายถึงการทำ VPN ได้นะครับ อย่าเข้าใจผิด

2.ถ้าเน็ตที่ใช้อยู่ออกต่างประเทศได้ไม่ดี แล้ว VPNมาที่ router ที่มี VPN Pass Through และต่อเน็ตที่ออกต่างประเทศได้ดี จะทำให้เราเล่นเน็ตต่างประเทศได้ดีรึเปล่าครับ

• ได้ครับไม่มีปัญหา แต่ก็นั่นอีกละครับ VPN Pass Through ไม่ได้มีความหมายอะไรเลยครับ (โดยปกติทั่วไป อุปกรณ์ Router ปกติที่เราๆ ท่านๆ ใช้งานอยู่ก็รองรับ VPN Pass Through ทุกตัวครับ ผมก็ไม่รู้ว่าผู้ผลิตสินค้าจะใส่คำว่า VPN Pass Through ให้ลูกค้างงทำไม ??)

3.เราสามารถเชื่อมต่อVPNไปที่ router ที่มี VPN Pass Through ได้พร้อมกันมากที่สุดกี่ user ครับ

• ย้ำอีกรอบนะครับ "VPN Pass Through ไม่ได้มีความหมายอะไรเลยครับ" :D

• ถ้าเราต้องการจะเชื่อมต่อ VPN ให้ดูที่ Specification ของ VPN Router ว่ารองรับ 'PPTP VPN' หรือ 'IPSec VPN' กี่ช่อง กี่ท่อ หรือกี่ Tunnels แค่นั้นเองครับ

4.ข้อแตกต่างระหว่าง router Linksys BEFSR41 กับ Linksys WRH54G มีอะไรบ้างครับ (รู้แค่ WRH54G มี wireless)

• ครับ ต่างกันตรงที่ Wireless กับ Chipset ซึ่งจะมีผลทำให้ Linksys WRH54G สามารถรองรับการ Upgrade Firmware DD-WRT ได้ครับ

5.ข้อแตกต่างระหว่าง Linksys WRH54G กับ Linksys WRT54GL มีอะไรบ้างครับ

• ใบบทความของ Linksys WRT54GL กับ Linksys WRH54G ได้อธิบายความแตกต่างที่หลักๆ ไว้เรียบร้อยแล้วครับ สามารถค้นหาดูได้เลยครับ

6.ใช้เน็ตแบบ Wired กับ Wireless แบบไหนเสถียรกว่ากันครับ

• คงจะต้องตอบว่า Wired ครับ ดีกว่าทั้งความเร็ว / ประสิทธิภาพ / การรบกวนสัญญาณ ฯลฯ อื่นๆ อีกมากมายเลยครับ แต่ Wireless ก็ดีกว่าในเรื่องความสะดวกในการใช้งาน และการติดตั้ง และค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่ากันค่อนข้างมากครับ

ถ้าผมต้องการใช้งานตามข้อ1กับ2 โดยมีคอม3เครื่อง ใช้ในห้องเดียวกัน(ไม่มีปัญหาเรื่องการโยงสาย) ต้องการต่อเน็ตไว้ 24 ชม. ผมควรใช้ router รุ่นไหนดีครับ มองไว้3รุ่นตามข้อ4-5
จะเป็นรุ่นอื่นก็ได้นะครับ ไม่มี Wireless ก็ได้(ถ้ามีก็ดีถ้าเพิ่มเงินไม่มาก เผื่อมีเพื่อนเอาโน๊ตบุ๊คมาเล่นด้วย) อยากได้ทนๆ เสถียรๆ เปิดทิ้งไว้เป็นปีก็ไม่มีปัญหา เน็ตไม่หลุดง่ายๆ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับ VPN กับเรื่อง router ครับ

โพสต์โดย zgunner เมื่อ เสาร์ 11 ก.ค. 2009 10:44 pm

ขอบคุณมากครับ พอเข้าใจขึ้นมาบ้าง คือไม่ต้องสนใจ VPN Pass Through ให้ดูที่ว่ารองรับ 'PPTP VPN' หรือ 'IPSec VPN รึเปล่าใช่ไหมครับ
แล้วตามที่ผมต้องการเนี่ย ไม่จำเป็นต้องใช้ router VPN Site-To-Site หรือ QuickVPN ใช่ไหมครับ(แพงอะ - -)

แล้วก็ตามที่พี่บอกมา
Linksys WRT54GL ละครับ เอาไว้ที่บ้าน 1 ตัว เอาไว้ที่มหาวิทยาลัย 1 ตัว (แต่ต้องมี ADSL Modem อยู่แล้วนะครับ) ลองดูวิธีการติดตั้งที่นี่ครับ -> วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

ต้องเอา routerไปที่มหาลัยด้วยเหรอครับ คือที่มหาลัยปล่อย wi-fi น่ะครับ ตอนแรกผมคิดว่าแค่ทำไว้ที่บ้านแล้วต่อ wi-fi ของมหาลัยแล้วconnect ไปที่VPN ที่บ้านก็พอน่ะครับ

ขอโทษนะครับที่ถามจุกจิกไปหน่อย
แล้วก็ขอขอบคุณมากๆเลยครับ

ปล.ลืมไป คือสงสัยนิดหน่อยครับว่า router Linksys BEFSR41ทำไมถึงแพงกว่า Linksys WRH54G ทั้งที่ดูๆแล้ว WRH54G น่าจะดีกว่า
zgunner

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 11 ก.ค. 2009 11:14 pm

zgunner เขียน:ขอบคุณมากครับ พอเข้าใจขึ้นมาบ้าง คือไม่ต้องสนใจ VPN Pass Through ให้ดูที่ว่ารองรับ 'PPTP VPN' หรือ 'IPSec VPN รึเปล่าใช่ไหมครับ

• ถูกต้องละครับ :D

แล้วตามที่ผมต้องการเนี่ย ไม่จำเป็นต้องใช้ router VPN Site-To-Site หรือ QuickVPN ใช่ไหมครับ(แพงอะ - -)

• ไม่ต้องครับ ตอนนี้ที่ต้องการคือ PPTP VPN Server ไปติดตั้งที่บ้านครับ

แล้วก็ตามที่พี่บอกมา
Linksys WRT54GL ละครับ เอาไว้ที่บ้าน 1 ตัว เอาไว้ที่มหาวิทยาลัย 1 ตัว (แต่ต้องมี ADSL Modem อยู่แล้วนะครับ) ลองดูวิธีการติดตั้งที่นี่ครับ -> วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

ต้องเอา routerไปที่มหาลัยด้วยเหรอครับ คือที่มหาลัยปล่อย wi-fi น่ะครับ ตอนแรกผมคิดว่าแค่ทำไว้ที่บ้านแล้วต่อ wi-fi ของมหาลัยแล้วconnect ไปที่VPN ที่บ้านก็พอน่ะครับ

• อ็อ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องใช้ที่มหาวิทยาลัยครับ ตอนแรกเข้าใจว่าที่มหาวิทยาลัยไม่มีอะไรเลยครับ :D

ขอโทษนะครับที่ถามจุกจิกไปหน่อย
แล้วก็ขอขอบคุณมากๆเลยครับ

ปล.ลืมไป คือสงสัยนิดหน่อยครับว่า router Linksys BEFSR41ทำไมถึงแพงกว่า Linksys WRH54G ทั้งที่ดูๆแล้ว WRH54G น่าจะดีกว่า

• ต่างกันตรงที่ Specification ด้านในอุปกรณ์ครับ หรือจะพูดให้แคบลงนั่นก็คือ CPU + RAM ของ Linksys WRH54G จะน้อยกว่า Linksys BEFSR41 ประมาณครึ่งนึงครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย zgunner เมื่อ เสาร์ 11 ก.ค. 2009 11:58 pm

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
สรุปคงเป็น Linksys WRT54GL มั้งครับ ถ้าไม่แพงกว่า BEFSR41 มากนัก
ขอถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ
1. Linksys WRT54GL กับ BEFSR41 มี 'PPTP VPN' หรือ 'IPSec VPN' กี่ช่องบ้างครับ คือดูที่ data sheet ของทั้ง2ตัวแล้วหาไม่เจอครับ
2. WRT54GL สามารถปิดไม่ให้ส่ง wireless ได้หรือเปล่าครับ(เผื่อจะประหยัดไฟขึ้น) แล้วสามารถถอดเสาออกทั้ง2ข้างเลยได้ไหมครับ(เผื่อรู้สึกเกะกะ) ถ้าถอดได้มีตัวมาปิดช่องเพื่อกันฝุ่น ฯลฯ รึเปล่าครับ อ้อแล้วก็มีอะไรปิดช่อง LAN รึเปล่าครับ(ทั้ง2ตัวนะครับ) แบบว่ากลัวปล่อยทิ้งไว้นานๆแล้วจะมีปัญหาน่ะครับ
3.ตอนนี้ราคาคร่าวๆของ Linksys WRT54GL กับ BEFSR41 เป็นเท่าไหร่บ้างครับ

ปล.ลืมอีกแล้ว ถามอีกนิดนะครับคือถ้าต้องการใช้ตามข้อ1,2ในโพสแรกนั้น ต้องมีเครื่องที่เป็นคอมเปิดไว้ด้วยรึเปล่าครับ หรือเปิดแต่Routerทิ้งไว้ก็ได้
zgunner

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 12 ก.ค. 2009 9:32 am

zgunner เขียน:ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
สรุปคงเป็น Linksys WRT54GL มั้งครับ ถ้าไม่แพงกว่า BEFSR41 มากนัก

• ทำไมถึงปักใจชอบ BEFSR41 ละครับ ?? อุปกรณ์ตัวนี้ทำ VPN อะไรไม่ได้ซักกะอย่างเลยนะครับ + ความสามารถ / ประสิทธิภาพ เทียบไม่ได้กับ Linksys WRT54GL เลยละครับ ที่คุณ 'zgunner' ต้องการน่าจะเป็น VPN Router ไม่ใช่้เหรอครับ ? :D

ขอถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ
1. Linksys WRT54GL กับ BEFSR41 มี 'PPTP VPN' หรือ 'IPSec VPN' กี่ช่องบ้างครับ คือดูที่ data sheet ของทั้ง2ตัวแล้วหาไม่เจอครับ

2. WRT54GL สามารถปิดไม่ให้ส่ง wireless ได้หรือเปล่าครับ(เผื่อจะประหยัดไฟขึ้น) แล้วสามารถถอดเสาออกทั้ง2ข้างเลยได้ไหมครับ(เผื่อรู้สึกเกะกะ) ถ้าถอดได้มีตัวมาปิดช่องเพื่อกันฝุ่น ฯลฯ รึเปล่าครับ อ้อแล้วก็มีอะไรปิดช่อง LAN รึเปล่าครับ(ทั้ง2ตัวนะครับ) แบบว่ากลัวปล่อยทิ้งไว้นานๆแล้วจะมีปัญหาน่ะครับ

• :o :shock: ปิดได้ครับ + สามารถถอดเสาออกได้ครับ + ไม่มีตัวปิดช่องกันฝุ่นครับ + ไม่มีอะไรปิดช่องแลนครับ

3.ตอนนี้ราคาคร่าวๆของ Linksys WRT54GL กับ BEFSR41 เป็นเท่าไหร่บ้างครับ

ปล.ลืมอีกแล้ว ถามอีกนิดนะครับคือถ้าต้องการใช้ตามข้อ1,2ในโพสแรกนั้น ต้องมีเครื่องที่เป็นคอมเปิดไว้ด้วยรึเปล่าครับ หรือเปิดแต่Routerทิ้งไว้ก็ได้

• ไม่ต้องเปิด PC ทิ้งไว้ครับ เพราะ Router จะเชื่อมต่อ Internet ให้เองอัตโนมัติครับ

sys2u

โพสต์โดย zgunner เมื่อ จันทร์ 13 ก.ค. 2009 12:42 am

ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจขึ้นมากๆเลยครับ
เดี๋ยวลองไปเดินหาดูตามร้านก่อน ไม่รู้จะมีมั๊ยเคยเห็นแต่TP-Linkเพียบเลย
ถ้าไม่เจอเดี๋ยวสั่งซื้อทางเว็บครับ
zgunner

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น