สอบถามหน่อยครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

สอบถามหน่อยครับ

โพสต์โดย MangMaDoo เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 7:45 am

คือผม อยาก กระจายสัญญา wireles ให้ลูกค้าใช้ แบบ ฟรีๆ อะครับ คือที่ทำงานผมเป็น รีสรอท นะครับ

คืออยากให้ สัญญาญ wireles มันคุมไปถึง ห้อง ห้อง พักอะครับ รัศมี ประมาณ 300 - 400 เมรต แต่ ค่อนข้างมี ต้นไม่กับ ห้องบัง อยู่ด้วย นะครับ
ถ้าเทียบก็ประมาณ ตีก ติดกัน 2 - 3 ช่วงตึกอะครับ
ผมจะทำยังใงดี ระหว่าง ทำ Repeater กับ ขึ้นเสา

ผมใช้internet ความเร็ว 4M มี D-link DSL-2640T linksky wat54G แล้ว ก็ TP link อันนี้จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร แต่รู้ว่าเป็น all in one อะครับ

ถ้าจะแนะอุปกรณ์อื่น ด้วยก็ได้นะครับ งบประมาณ ไม่ เกิน 1หมื่นบาท พอใหว ครับ
ขอบคุณครับ

ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ D-link 2640T อยู่ครับ

ผมอยากถามอีกเรื่อง ระหว่าง Dsl-2640t ( FW V3.02B01T01.EU-A.20080125 ) กับ Linksky Wat54G ( FW 3.5 ) ทำ Repeater กันได้ปะครับ
ผมลองทำแล้ว มานต่อกันไม่ได้อะครับ ยังใงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ผมไปร้าน ที่ ซีค่อน เมื่อ 6/12/52 มา ไม่มีไครอยู่เลย ก็เลยแห้ว ผมอยู่ ตจว. อะครับ
กะจะไปจา ถามแล้ว ก็ ซื้ออุปกรณ์ด้วย อะ

คือผม อยากถาม ว่า จะทำแบบ Repeater หรือ ใช้ เสา Tactio LAXO-AN-GP09 - 2.4 GHz Outdoor Antenna 9dBi - Omni ดีครับ

คือทำแบบใหนดีที่สุดครับ ขอ เรื่อง ราคาสินค้า แล้วก็รายการอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ด้วยนะครับ แล้วจะไป อุดหนุ่นที่ร้าน ครับ ขอบคุณครับ
MangMaDoo

Re: สอบถามหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 9:27 am

MangMaDoo เขียน:คือผม อยาก กระจายสัญญา wireles ให้ลูกค้าใช้ แบบ ฟรีๆ อะครับ คือที่ทำงานผมเป็น รีสรอท นะครับ

คืออยากให้ สัญญาญ wireles มันคุมไปถึง ห้อง ห้อง พักอะครับ รัศมี ประมาณ 300 - 400 เมรต แต่ ค่อนข้างมี ต้นไม่กับ ห้องบัง อยู่ด้วย นะครับ
ถ้าเทียบก็ประมาณ ตีก ติดกัน 2 - 3 ช่วงตึกอะครับ
ผมจะทำยังใงดี ระหว่าง ทำ Repeater กับ ขึ้นเสา

ผมใช้internet ความเร็ว 4M มี D-link DSL-2640T linksky wat54G แล้ว ก็ TP link อันนี้จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร แต่รู้ว่าเป็น all in one อะครับ

ถ้าจะแนะอุปกรณ์อื่น ด้วยก็ได้นะครับ งบประมาณ ไม่ เกิน 1หมื่นบาท พอใหว ครับ
ขอบคุณครับ

ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ D-link 2640T อยู่ครับ

• เบื้องต้นนั้น อุปกรณ์ที่มีอยู่เอามาใช้ทำ Outdoor ไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เนื่องจากว่า 2640T, WAG54G, TP-Link ที่เป็น ALL-IN-ONE มีกำลังส่งที่ค่อยข้างต่ำ ถ้านำมาเปลี่ยนเสา Outdoor จะยิงสัญญาณไม่ออกเลยครับ

• ถ้าต้องการกระจายในบริเวณนั้นด้วย + ต้องการยิงสัญญาณออกไปปลายทาง 300-400 เมตรด้วย ก็ใช้ Linksys WRT54GL + ชุดเสา Omni หรือ Panel แต่ก็จะติดตรงที่ถ้าบริเวณนั้นค่อนข้างทึบจะทำให้สัญญาณอาจจะไม่สามารถทะลุไปได้นะครับ

• ถ้าต้องการติดตั้งสะดวก ก็ใช้เป็นชุด Outdoor AP เช่น UBiQUiTi LOCO2, UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) หรือ UBiQUiTi PICOSTATION2 การติดตั้งสะดวกกว่า ติดตั้งกลางแจ้งได้เลยไม่ต้องลากสายไฟฟ้า + กำลังสูงครับ

ผมอยากถามอีกเรื่อง ระหว่าง Dsl-2640t ( FW V3.02B01T01.EU-A.20080125 ) กับ Linksky Wat54G ( FW 3.5 ) ทำ Repeater กันได้ปะครับ
ผมลองทำแล้ว มานต่อกันไม่ได้อะครับ ยังใงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

• เดาเอาว่าน่าจะเป็น Linksys WAG54G (หรือจะเป็น WRT54G หรือจะเป็น WAP54G ??)

• ถ้าเป็น DSL-2640T กับ WAG54G ไม่สามารถทำ Repeater ได้ครับ แต่ถ้าเป็น DSL-2640T กับ WRT54G + DD-WRT V24 SP1+ ก็จะสามารถทำได้ครับผม โดยการใช้วิธีการติดตั้งดังนี้ครับ -> วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

ผมไปร้าน ที่ ซีค่อน เมื่อ 6/12/52 มา ไม่มีไครอยู่เลย ก็เลยแห้ว ผมอยู่ ตจว. อะครับ
กะจะไปจา ถามแล้ว ก็ ซื้ออุปกรณ์ด้วย อะ

คือผม อยากถาม ว่า จะทำแบบ Repeater หรือ ใช้ เสา Tactio LAXO-AN-GP09 - 2.4 GHz Outdoor Antenna 9dBi - Omni ดีครับ

คือทำแบบใหนดีที่สุดครับ ขอ เรื่อง ราคาสินค้า แล้วก็รายการอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ด้วยนะครับ แล้วจะไป อุดหนุ่นที่ร้าน ครับ ขอบคุณครับ

• ต้องขออภัยด้วยครับ อุตส่าห์มาตั้งไกล :(

• การทำ Repeater ต้องขึ้นอยู่กับตัวส่ง และรับครับ ถ้าใช้ตัวส่งที่เป็น D-Link หรือ TP-Link ไม่น่าจะส่งออกมาได้ดีเท่าไรครับ ยิ่งเอาไปต่อกับ Outdoor Antenna สัญญาณยิ่งไม่ออกเลยครับ อย่างน้อยตัว AP ที่จะต่อกับเสา Outdoor จะต้องมีกำลังส่งประมาณ 100 mW ขึ้นไปครับ สัญญาณถึงจะสามารถส่งออกมาได้ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย MangMaDoo เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 7:24 pm

sys2u เขียน:
MangMaDoo เขียน:คือผม อยาก กระจายสัญญา wireles ให้ลูกค้าใช้ แบบ ฟรีๆ อะครับ คือที่ทำงานผมเป็น รีสรอท นะครับ

ขอบคุณครับ

• เบื้องต้นนั้น อุปกรณ์ที่มีอยู่เอามาใช้ทำ Outdoor ไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เนื่องจากว่า 2640T, WAG54G, TP-Link ที่เป็น ALL-IN-ONE มีกำลังส่งที่ค่อยข้างต่ำ ถ้านำมาเปลี่ยนเสา Outdoor จะยิงสัญญาณไม่ออกเลยครับ

• ถ้าต้องการกระจายในบริเวณนั้นด้วย + ต้องการยิงสัญญาณออกไปปลายทาง 300-400 เมตรด้วย ก็ใช้ Linksys WRT54GL + ชุดเสา Omni หรือ Panel แต่ก็จะติดตรงที่ถ้าบริเวณนั้นค่อนข้างทึบจะทำให้สัญญาณอาจจะไม่สามารถทะลุไปได้นะครับ

• ถ้าต้องการติดตั้งสะดวก ก็ใช้เป็นชุด Outdoor AP เช่น UBiQUiTi LOCO2, UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) หรือ UBiQUiTi PICOSTATION2 การติดตั้งสะดวกกว่า ติดตั้งกลางแจ้งได้เลยไม่ต้องลากสายไฟฟ้า + กำลังสูงครับ

ผมสนใจ คิดว่าน่าจะใช้
D-Link DIR-300 หรือ Linksys WRT54GL + UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) คิดว่า นะจะส่ง ได้ใกลประมาณ กี่เมตร ครับ ช่วย แนะนำหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย MangMaDoo เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 7:48 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
    MangMaDoo

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 7:32 pm

ผมสนใจ คิดน่าจะใช้
    Linksys WRT54GL + UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) คิดว่า นะจะส่ง ได้ใกลประมาณ กี่เมตร ครับ ช่วย แนะนำหน่อยครับ

WRT54GL เดิมๆ ก็ ~ 100-200 เมตร นะครับยังไม่เพิ่มเสา
    NS2 ~ 3-5 กิโลเมตร
    ถ้าเพิ่มเสา WRT54GL ก็ ใช้ชุดนี้เพิ่ม OAK-0002 ถึงได้ระยะเท่ากับ NS2
    SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
    ภาพประจำตัวสมาชิก
    vit_et07

โพสต์โดย MangMaDoo เมื่อ อังคาร 08 ธ.ค. 2009 8:02 pm

เรา ต้องขึ้นเสาสูง ปะครับ พื้น ค่อนข้างทึบอะครับ + ต้นไม้ ไม่ สูงเท่าไร

ระดับต่ำ กว่า 3เมตร ค่อนข้างทึบ นะครับ เพราะ จะมีต้นไม้+ ห้องพักเป็นแถว

เด๊่ยวผม ทำแผนที่มาให้ดูนะครับ

86595114.jpg (110.18 KiB) เปิดดู 6148 ครั้ง

จุดประสงค์ จริง ผมอยากให้ สัญญาน จาก จุด I ไปให้ถึง จุด ดำ(เล็ก) ระยะห่างประมาณ 350-400 เมตร อะครับ แล้ว ก็ อยากให้มัน คุม บริเวณรอบๆ ด้วยนะครับ ห้องพักรอบๆ เป็นห้องพักชั้นเดียวนะครับ ต้นไม้ก็ไม่สูง เกินห้องมาก ไม่เกิน 1เมตร
    MangMaDoo

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น