ปรึกษาเกี่ยวกับการเลือก access point ใช้กับ mikrotik ครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ปรึกษาเกี่ยวกับการเลือก access point ใช้กับ mikrotik ครับ

โพสต์โดย apich เมื่อ ศุกร์ 15 ก.ค. 2016 10:40 am

สวัสดีครับ
ผมใช้ linksys E900(32 ตัว ติดตั้งชั้นละ 3 ตัว 4 ชั้น 2 ตึก และ ชั้นละ 2 ตัว 1 ตึก) ร่วมกับ mikrotik RB1100AHx2 โดยมี user ประมาณ 180-200 user
ถ้าผมอยากจะใช้งาน ความถี่ 5GHz โดยจะเปลี่ยนตัว access point
ตอนนี้ดูไว้ 2 รุ่น คือ
linksys X3500 5400 บาท
UBiQUiTi UniFi AP AC PRO pack 5 29500 บาท เฉลี่ย ตัวละ 5900 บาท

เห็นว่า ตัว UBiQUiTi UniFi จะมีระบบ จัดการอยู่ในตัว linksys ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า ?
ถ้า UBiQUiTi UniFi เป็น access point อย่างเดียว แต่เรามาใช้ mikrotik จัดการจะดีกว่า ใช้ระบบของ UBiQUiTi UniFi หรือเปล่าครับ?
อยากทราบว่าใช้งานตัวไหนจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพกว่ากันครับ (กลัวว่า ใช้ UBiQUiTi UniFi จะเหมือนใช้งานไม่เต็มความสามารถของมันเอง)

รบกวนแนะนำด้วยครับ
พิชญ์
apich

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการเลือก access point ใช้กับ mikrotik ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 16 ส.ค. 2016 8:17 am

apich เขียน:สวัสดีครับ
ผมใช้ linksys E900(32 ตัว ติดตั้งชั้นละ 3 ตัว 4 ชั้น 2 ตึก และ ชั้นละ 2 ตัว 1 ตึก) ร่วมกับ mikrotik RB1100AHx2 โดยมี user ประมาณ 180-200 user
ถ้าผมอยากจะใช้งาน ความถี่ 5GHz โดยจะเปลี่ยนตัว access point
ตอนนี้ดูไว้ 2 รุ่น คือ
linksys X3500 5400 บาท
UBiQUiTi UniFi AP AC PRO pack 5 29500 บาท เฉลี่ย ตัวละ 5900 บาท

เห็นว่า ตัว UBiQUiTi UniFi จะมีระบบ จัดการอยู่ในตัว linksys ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า ?
ถ้า UBiQUiTi UniFi เป็น access point อย่างเดียว แต่เรามาใช้ mikrotik จัดการจะดีกว่า ใช้ระบบของ UBiQUiTi UniFi หรือเปล่าครับ?
อยากทราบว่าใช้งานตัวไหนจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพกว่ากันครับ (กลัวว่า ใช้ UBiQUiTi UniFi จะเหมือนใช้งานไม่เต็มความสามารถของมันเอง)

รบกวนแนะนำด้วยครับ
พิชญ์

UniFi เป็นตัว Software Controller ครับ ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ UBNT รุ่นที่นำหน้าด้วย UAP ทั้งหมด
เหมาะสำหรับติดตั้งหลายๆตัว เพราะจะคอนฟิกได้ง่ายสะดวกมาก ตัวอย่างลูกค้าเดิมมีติดตั้ง AP 32 ตัวใช่ไหมครับ
ถ้าเปลี่ยนมาใช้ UAP-AC-PRO จะได้ทั้งกำลังส่งแรงกว่า รองรับ2.4Ghz และ 5Ghz กระจายครอบคลุมมากกว่า เวลาคอนฟิก็คอนฟิกในตัว software ที่เดียวจบ ไม่ต้องไปไล่คอนฟิก ap แต่ละตัว (มี 32 ตัวก็ 32รอบ)
แถม UniFi ยังสามารถสร้าง SSID เดียวกันทุกตัวได้เลย เป็นโรมมิ่งด้วย เวลา client อยู่ใกล้ ap ตัวไหนก็จะเกาะตัวนั้นให้อัตโนมัติ เวลาเดินย้ายไป ก็จะสลับให้อัตโนมัติไม่มีหลุด
ส่วน Mikrotik RB1100ahx2 ก็ไม่ต้องทำไรอยู่เหมือนเดิม เพียงลาก lan เข้า Swtich กระจายหา uap-ac-pro ก็ใช้งานได้ปกติ

*เหมาะสำหรับกรณีที่คุณแจ้งมาครับ

เข้าไปอ่านศึกษา วิธีการติดตั้งและใช้งาน UniFi เพิ่มเติมได้ที่

20.4 ติดตั้ง UbiQuiTi UAP.. บน Software UniFi

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น