รบกวนหน่อยครับเกี่ยวกับเครือข่าย

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

รบกวนหน่อยครับเกี่ยวกับเครือข่าย

โพสต์โดย skate1234 เมื่อ อังคาร 19 พ.ย. 2013 1:13 pm

ตอนนี้ที่บริษัทผมสามารถที่จะใช้ระบบwifiในการเปิดดูข้อมูลลูกค้า การเปิดปิดเครื่อง ได้แล้วนะครับ แต่ตอนนี้อยากจะใช้แบบว่า ผมอยู่ข้างนอก ทำงานข้างนอกผมต้องการใช้notebookต่อ 3g หรือwifiแล้วเข้าไปดูข้อมูลลูกค้า หรือทำการเปิดปิดกล่องรับสัญญาณอะครับ
รบกสนพี่ๆกรุณาบอกหน่อยครับว่าผมต้องทำอย่างไรบางครับ ป.ล. wifiที่ใช้คือ wrt54gl

หรือทำการเปิดปิดกล่องรับสัญญาณอะครับ

ตุัวอุปกรณ์ WRT54GL ไม่ทราบว่า Firmware เป็น linksys หรือ อัพ เป็น DD-WRT หรือเปล่า เพราะถ้าเป็น DD-WRT มีฟังก์ชั้น Wireless SSID Broadcast สามารถเปิด - ปิดไม่ให้ปล่อยไร้สายได้
skate1234

Re: รบกวนหน่อยครับเกี่ยวกับเครือข่าย

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 19 พ.ย. 2013 1:44 pm

skate1234 เขียน:ตอนนี้ที่บริษัทผมสามารถที่จะใช้ระบบwifiในการเปิดดูข้อมูลลูกค้า การเปิดปิดเครื่อง ได้แล้วนะครับ แต่ตอนนี้อยากจะใช้แบบว่า ผมอยู่ข้างนอก ทำงานข้างนอกผมต้องการใช้notebookต่อ 3g หรือwifiแล้วเข้าไปดูข้อมูลลูกค้า หรือทำการเปิดปิดกล่องรับสัญญาณอะครับ
รบกสนพี่ๆกรุณาบอกหน่อยครับว่าผมต้องทำอย่างไรบางครับ ป.ล. wifiที่ใช้คือ wrt54gl

การที่จะเข้าจากภายนอกเข้ามาได้ มี 2 ทาง

1. Forwarding ผ่าน เราเตอร์ เข้ามาอยู่ที่ว่าจะเข้ามาที่ port ที่ผ่านมาของ Firewall

2. VPN แบบ PPTP เข้ามาแบบนี้ต้องหา Router ทีรองรับการใช้งาน โดยเครื่องที่อยู่ภายนอกจะเหมือนนั่งอยู่ในวง แลนเดียวกันครับ - viewtopic.php?f=5&t=20

ตอนนี้ที่บริษัทผมสามารถที่จะใช้ระบบwifiในการเปิดดูข้อมูลลูกค้า การเปิดปิดเครื่อง ได้แล้วนะครับ

อธิบายทีว่า เข้าไปยังไง ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น