รบกวนสอบถามเรื่อง vpn ครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

รบกวนสอบถามเรื่อง vpn ครับ

โพสต์โดย poumpak เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 12:21 pm

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องการสร้าง vpn เพื่อเชื่อมต่อระหว่างออฟฟิสใหญ่และบ้านครับ

เมื่อไม่กี่วันนี้ผมได้ซื้อ NAS รุ่น DNS320L มาติดตั้งและเก็บข้อมูลลูกค้าที่ร้านครับ เพื่อให้สามารถดึงข้อมูลและอัพเดทข้อมูลใหม่ได้จากทั้งที่บ้านและออฟฟิสอีกแห่งหนึ่งผ่าน url ที่เปิดไว้ที่ dlinkddns.com ครับ ในวงแลนของออฟฟิสใหญ่ คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องสามารถ map drive ที่เป็น nas ดังกล่าวให้สามารถเข้าดูได้จากระบบปฏิบัติการปกติผ่านโปรแกรม storage utility ของ dlink จึงทำให้สามารถแก้ไขและย้ายข้อมูลได้สะดวกกว่าใช้ web browser มากครับ ปัญหาคือ เครื่องที่บ้าน และที่ออฟฟิสอีกแห่งหนึ่ง ไม่ได้อยู่ในวงแลนเดียวกันนี้ จึงไม่สามารถ map drive ตามที่กล่าวมาข้างต้นได้ ไม่ทราบว่าการสร้าง vpn จะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ในที่อื่นสามารถเชื่อมเป็นวงสัญญาณเดียวกัน และ map drive ดังกล่าวได้ใช่ไหมครับ router ที่ใช้อยู่เป็น TD W8970 ครับ (เห็นว่ามีฟังก์ชั่น IPSec VPN) แต่ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอย่างไร ทั้งการตั้งค่าสร้าง vpn ที่ตัวเราเตอร์เองเพื่อแชร์ nas ให้กับเครื่องอื่นๆ รวมทั้งการตั้งค่าในคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆเพื่อจะเข้าถึง vpn ที่สร้างไว้ด้วยครับ (เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการเชื่อมต่อเข้ามาเป็น windows 7 ทั้งหมดครับ)

ขอบพระคุณมากครับ
poumpak

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง vpn ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 12:47 pm

poumpak เขียน:สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องการสร้าง vpn เพื่อเชื่อมต่อระหว่างออฟฟิสใหญ่และบ้านครับ

เมื่อไม่กี่วันนี้ผมได้ซื้อ NAS รุ่น DNS320L มาติดตั้งและเก็บข้อมูลลูกค้าที่ร้านครับ เพื่อให้สามารถดึงข้อมูลและอัพเดทข้อมูลใหม่ได้จากทั้งที่บ้านและออฟฟิสอีกแห่งหนึ่งผ่าน url ที่เปิดไว้ที่ dlinkddns.com ครับ ในวงแลนของออฟฟิสใหญ่ คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องสามารถ map drive ที่เป็น nas ดังกล่าวให้สามารถเข้าดูได้จากระบบปฏิบัติการปกติผ่านโปรแกรม storage utility ของ dlink จึงทำให้สามารถแก้ไขและย้ายข้อมูลได้สะดวกกว่าใช้ web browser มากครับ ปัญหาคือ เครื่องที่บ้าน และที่ออฟฟิสอีกแห่งหนึ่ง ไม่ได้อยู่ในวงแลนเดียวกันนี้ จึงไม่สามารถ map drive ตามที่กล่าวมาข้างต้นได้ ไม่ทราบว่าการสร้าง vpn จะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ในที่อื่นสามารถเชื่อมเป็นวงสัญญาณเดียวกัน และ map drive ดังกล่าวได้ใช่ไหมครับ router ที่ใช้อยู่เป็น TD W8970 ครับ (เห็นว่ามีฟังก์ชั่น IPSec VPN) แต่ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอย่างไร ทั้งการตั้งค่าสร้าง vpn ที่ตัวเราเตอร์เองเพื่อแชร์ nas ให้กับเครื่องอื่นๆ รวมทั้งการตั้งค่าในคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆเพื่อจะเข้าถึง vpn ที่สร้างไว้ด้วยครับ (เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการเชื่อมต่อเข้ามาเป็น windows 7 ทั้งหมดครับ)

ขอบพระคุณมากครับ

ดูสเปค ตัวนี้ืทำ IPSec VPN 10 IPSec VPN Tunnels ต้องมี ทั้ง 2 ฝั่งนะครับ ถ้าต้องการทำ IP SEC VPN โดยต้องอยู่คนละวงกันเท่านั้น หากทำได้จะสามารถ มองเห็นวงอีกฝั่งได้

http://www.tp-link.com/en/products/deta ... W8970#spec

ตัวอย่างการทำ - viewtopic.php?f=5&t=13753

http://www.tp-link.com/resources/docume ... 010882.pdf
หน้า 37
การคอนฟิคคล้ายๆกันนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง vpn ครับ

โพสต์โดย poumpak เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 9:30 pm

ขอบคุณครับ นี่คือหมายความว่าเราเตอร์ไม่สามารถสร้างระบบ vpn แบบ client to server ได้ใช่ไหมครับ
poumpak

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น