ขอข้อมูล จะทำ network สำนักงานใหญ่ กับ สาขา

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ขอข้อมูล จะทำ network สำนักงานใหญ่ กับ สาขา

โพสต์โดย going_super เมื่อ พฤหัสฯ. 23 พ.ค. 2013 9:44 am

คือว่ามีสำนักงานใหญ่ แล้วมี สาขาของ สำนักงาน 2 ที่ (HQ ,Branch1, Branch2)
ต้องการจะทำให้ network จากสาขา Branch1 และ Branch2 มาที่สำนักงานใหญ่ได้ และ จากสำนักงานใหญ่วิ่งกลับไปสาขาได้
แบบว่าอยากได้ เช่น share file , remote desktop ฯลฯ ได้ เป็นวงเดียวกัน
IP HQ 10.0.0.x
IP Branch1 10.0.10.x
IP Branch2 10.0.20.x
IP Branch- 10.0.30.x
คำถามคือ
1.แบบนี้ต้องใช้ อุปกรณ์ network และ internet ประเภทไหน
2.solution ที่ว่า ใช่ VPN site to site หรือเปล่าครับ
3.แล้วก็อีกข้อครับ internet สาขา สามารถกำหนดให้ วิ่งออกจากสาขาตรงๆเลยได้มั๊ย หรือ ถ้าทำตาม requirement ที่บอก internet ต้องวิ่งผ่าน HQ ก่อน เท่านั้น

หรือมีข้อแนะนำอื่นหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
going_super

Re: ขอข้อมูล จะทำ network สำนักงานใหญ่ กับ สาขา

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 23 พ.ค. 2013 10:06 am

going_super เขียน:คือว่ามีสำนักงานใหญ่ แล้วมี สาขาของ สำนักงาน 2 ที่ (HQ ,Branch1, Branch2)
ต้องการจะทำให้ network จากสาขา Branch1 และ Branch2 มาที่สำนักงานใหญ่ได้ และ จากสำนักงานใหญ่วิ่งกลับไปสาขาได้
แบบว่าอยากได้ เช่น share file , remote desktop ฯลฯ ได้ เป็นวงเดียวกัน
IP HQ 10.0.0.x
IP Branch1 10.0.10.x
IP Branch2 10.0.20.x
IP Branch- 10.0.30.x
คำถามคือ
1.แบบนี้ต้องใช้ อุปกรณ์ network และ internet ประเภทไหน
2.solution ที่ว่า ใช่ VPN site to site หรือเปล่าครับ

• ใช้การเชื่อมต่อแบบ VPN Site-To-Site ครับผม โดยการนำเอา VPN Router ไปติดตั้งทุกสาขาครับ จากนั้นก็ config ให้แต่ละสาขาเชื่อมต่อ VPN หากันครับ ก็คือ
    HQ <- VPN -> Branch1
    HQ <- VPN -> Branch2
    Branch1 <- VPN -> Branch2

3.แล้วก็อีกข้อครับ internet สาขา สามารถกำหนดให้ วิ่งออกจากสาขาตรงๆเลยได้มั๊ย หรือ ถ้าทำตาม requirement ที่บอก internet ต้องวิ่งผ่าน HQ ก่อน เท่านั้น
หรือมีข้อแนะนำอื่นหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

• การทำ VPN แบบ Site-To-Site ด้วย Cisco Rv042 นั้น จะใช้งาน Internet แยกของใครของมันอยู่แล้วครับผม ตัว traffic จะวิ่งผ่าน VPN ก็ต่อเมื่อ Router ได้ตรวจสอบว่าต้องการจะวิ่งไปยัง Network ที่กำหนดไว้ใน VPN เท่านั้นครับ + ดังนั้นไม่ต้องผ่าน HQ อยู่แล้วครับผท

• ลองดูตัวอย่างที่นี่นะครับ / 2.0 ตั้งค่า VPN IPSEC ระหว่าง CISCO RV042 และ Linksys RV042
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น