ขอคำแนะนำติดตั้งระบบ wifi hotspot ตึก 5 ชั้นครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ขอคำแนะนำติดตั้งระบบ wifi hotspot ตึก 5 ชั้นครับ

โพสต์โดย warut21 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 10:55 am

รบกวนสอบถามการเลือกใช้อุปกรณ์และการติดตั้งระบบ wifi hotspot สำหรับลูกค้าที่พักตึก 5 ชั้นครับ

สถานที่เป็นอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 1 หน้าห้อง (กว้าง 4m ลึก 10m) ให้บริการฟรีสำหรับแขกที่มาพักรายวัน ต้องการให้ลูกค้ากรอกรหัสก่อนเข้าใช้งานอินเตอร์เนตครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ แล้วตัว access point จำเป็นต้องติดตั้งทุกชั้นรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
warut21

Re: ขอคำแนะนำติดตั้งระบบ wifi hotspot ตึก 5 ชั้นครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 6:10 pm

warut21 เขียน:รบกวนสอบถามการเลือกใช้อุปกรณ์และการติดตั้งระบบ wifi hotspot สำหรับลูกค้าที่พักตึก 5 ชั้นครับ

สถานที่เป็นอาคารพาณิชย์ 5 ชั้น 1 หน้าห้อง (กว้าง 4m ลึก 10m) ให้บริการฟรีสำหรับแขกที่มาพักรายวัน ต้องการให้ลูกค้ากรอกรหัสก่อนเข้าใช้งานอินเตอร์เนตครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ แล้วตัว access point จำเป็นต้องติดตั้งทุกชั้นรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

• ให้แยกออกมาเป็น 2 ส่วนนะครับ

1. ส่วนการกระจายสัญญาณไร้สาย แนะนำให้ลองเอา Access Point ที่เราคิดว่าจะใช้งาน 1 ตัวไปทำการติดตั้งดูก่อนครับ จากนั้นพอเราวางไปแล้วเราจะเห้นได้ทันทีเลยครับว่า 1 ตัวสามารถครอบคลุมพื้นที่ได้มากน้อยแค่ไหนครับผม + ดังนั้นจำนวนของ AP จะขึ้นอยู่กับการ survey ของเราเป็นหลักครับผม แม่นและชัวร์ที่สุดครับ :D

2. เรื่องการกำหนด username / password นั้น ถ้าเราไม่ได้ต้องการถึงขนาดจะต้องมี username / password ที่ไม่ซ้ำกันเลย ห้องใครห้องมัน เราก็ใช้การกำหนดรหัสที่อุปกรณ์ AP ก็ได้ครับผม แต่ 1 รหัสก็จะสามารถเข้าใช้งานได้เลยครับ + แต่ถ้าต้องการจะสร้าง username / password ของใครของมันก็แนะนำให้้ใช้งานเป็นอุปกรณ์ MikroTik มาใช้งานเป็น router + hotspot ตามตัวอย่างครับ / 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น