อยากทราบเทคนิคเกี่ยวกับการสร้างเครือข่าย dtac wifi

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

อยากทราบเทคนิคเกี่ยวกับการสร้างเครือข่าย dtac wifi

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ พุธ 16 พ.ค. 2012 3:00 pm

จากที่ผมใช้ dtac wifi เดินทั่วห้างฯ เล่นแล้วไม่สะดุดเนี่ย
อยากทราบว่าเค้าใช้วิธีการเชื่อมต่ออย่างไรครับถึงเดินใช้งานได้ไม่สะดุด

WDS ก็คงมีส่วนหนึ่ง แต่ถ้ารอบห้างฯ มันก็รับไม่ไหวอยู่นะ กี่เครื่องก็ไม่รู้ต่อชั้น :roll:
BugReport_Send

Re: อยากทราบเทคนิคเกี่ยวกับการสร้างเครือข่าย dtac wifi

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 16 พ.ค. 2012 4:22 pm

BugReport_Send เขียน:จากที่ผมใช้ dtac wifi เดินทั่วห้างฯ เล่นแล้วไม่สะดุดเนี่ย
อยากทราบว่าเค้าใช้วิธีการเชื่อมต่ออย่างไรครับถึงเดินใช้งานได้ไม่สะดุด

WDS ก็คงมีส่วนหนึ่ง แต่ถ้ารอบห้างฯ มันก็รับไม่ไหวอยู่นะ กี่เครื่องก็ไม่รู้ต่อชั้น :roll:

ตัวที่มีจะเป็นไวเลสที่รองรับการ Control ผ่าน Software ที่ผมมีและลองแล้วเป็น UAP การทำงานต้องใช้ software Monitor สั่งการตัว UAP ทุกตัวที่เข้ามา รองรับ SSID 4 ชื่อ และทุกชื่อสามารถกำหนดว่าจะให้ปล่อยที่ UAP ตัวไหนบ้าง หรือ โซนไหนก็ได้ครับ การเชื่อมต่อต้องผ่านสายแลนเข้ามาที่ตัว UAP นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: อยากทราบเทคนิคเกี่ยวกับการสร้างเครือข่าย dtac wifi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 16 พ.ค. 2012 10:32 pm

BugReport_Send เขียน:จากที่ผมใช้ dtac wifi เดินทั่วห้างฯ เล่นแล้วไม่สะดุดเนี่ย

• เป็นการทำงานแบบ roaming นะครับผม ก็ทำงานเหมือนโทรศัพท์มือถือนะครับ ถ้าเราหลุดจาก node ที่เราเกาะอยู่แล้วก็จะไปเกาะ node ใหม่ที่แรงกว่า แล้วสามารถใช้งานได้เลยครับ โดยไม่ต้องเสียเวลาเข้ามา connect ใหม่อีกรอบนะครับผม ของ @TrueWifi ก็เป็นแบบเดียวกันนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ พฤหัสฯ. 17 พ.ค. 2012 4:22 pm

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ถึงว่าทำไมสัญญาณอ่อนเหลือ 2 ขีดก็วิ่งมาเติมให้เป็น 5 ขีด
BugReport_Send

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 5:17 pm

BugReport_Send เขียน:อ่อ อย่างนี้นี่เอง ถึงว่าทำไมสัญญาณอ่อนเหลือ 2 ขีดก็วิ่งมาเติมให้เป็น 5 ขีด

• ครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น